Giáo viên đọc forum

tazaghi

Khi Hoàng nói "quá nhiều" co nghĩa là tiêu cực đúng không. Nhưng theo cô forum mở ra là để trao đổi, ai cũng có quyền đọc. Còn muốn phát biểu ư : xin mời làm thành viên của forum, và lúc ấy thì mọi người đều bình đẳng.
bình đẳng mà cô, các thầy các cô làm thành viên em cũng là thành viên thôi em có bảo là thầy cô không được đọc đâu đọc thì ai mà cấm được nhưng mà nên nghĩ là mấy cái này là chuyện của học sinh thì nên cho nó tự do 1 tí :) chứ còn nếu đọc thấy học sinh chửi bậy thì phải nhắc thôi em không dám thắc mắc gì đâu :)

Có ích chứ : hiểu học sinh mình hơn, còn hiểu xong rồi phản ứng như thế nào thì lại tùy tính cách và quan điểm giáo dục của từng người.
thầy cô cần hiểu học sinh hơn nhưng mà tốt hơn thì cũng để học sinh nó hiểu mình chứ :) các thầy cô đọc forum để hiểu thêm học sinh nhưng mà không phải cái gì trên forum cũng là thật :D có khi chỉ là đùa thôi :D mà có 1 số thứ đùa thật sự là giáo viên nghe khó chịu :D dù sao thì giữa cô và trò thì cũng có một lỗ hổng thế hệ mà ít nhất thì cũng đến 20 năm :)
Cô nghĩ đấy là một kiểu phản ứng, có thể hiểu theo hai cách :
1- Các thầy cô không muốn các em biết mình lên forum.
2- Các thầy cô tôn trọng các em, để các em tự do thể hiện mình. Việc đọc 4r chỉ đơn giản là thêm một kênh thông tin để các thầy cô hiểu các em hơn và (có thể) chỉnh lại hành vi và cách giáo dục của chính mình.
nhưng nếu giáo viên không chỉ là nhắc nhở mà còn nói với học sinh cái kiểu chơi chữ nói mà các em hiểu theo nhiều nghĩa :) khó chịu lắm luôn như em nói rùi như là thầy dũng thì còn nói thẳng chứ mà 1 số giáo viên khác thì ...đến bạn mình nói với mình kiểu đấy còn ức chế nếu không nói lại được :( cảm giác lúc bị cô nói bất lực lắm cô ạ

Cô nghĩ Hoàng nên xem lại cách mà thầy cô nhắc nhở : nếu theo kiểu thiện ý, giúp em tiến bộ thì càng tốt chứ sao : các thành viên của forum và admin cũng có thể làm như vậy, chỉ khác mỗi kênh thể hiện thôi. Có thể việc nhắc nhở trước lớp làm cho mình ngượng, em có thể gặp riêng thầy cô để phân tích : thầy cô hãy làm như 4r hay như mail : có gì gặp riêng em để nói.
cô nói thế này thì em cũng chịu chẳng có ý kiến nữa ạ :D
Cô cũng không đồng ý nếu có thầy cô giáo CN nào đó lấy 4r làm tiêu chí đánh giá hạnh kiểm. Làm như vậy chỉ có hại, không có lợi : các em không xả ở chỗ này thì sẽ xả ở chỗ khác, thế thôi.
em nói thật là thế này : cắc thầy cô lúc nào chả nói là mình rất công bằng :) nhưng mà thật sự với một học sinh cô có ấn tượng xấu rùi và 1 học sinh cô có ấn tượng tốt :) khi cô chọn một người làm người giỏi hơn thì cô chắc chắn chọn cái đứa kia hơn :) mặc dù có thể là nó kém hơn chút ít :D ai mà chả hành động có 1 chút tình cảm hả cô :D đấy là không nói đến có một số người hành động toàn theo cảm tính như em chả hạn ;)
Cô nghĩ việc nói tục trên 4r đã có admin và các members khác nhắc nhở. Tuy nhiên điều ấy cũng cho chúng ta 1 bài học về nétiquette (đạo đức mạng, tiếng Anh là gì ấy nhỉ ?)
cái này cô có nhắc hay amind nhắc thì em cũng không cãi đâu

Chán hay không là ở người tham gia chứ. Có thể có những thảo luận nghiêm túc nhưng vẫn hay. Cá nhân cô thấy trong 4r này nhiều mục rất hay. Cô cũng không hy vọng có nhều hs tham gia trao đổi với gv, vì bản thân mối quan hện gv-hs ở Việt Nam mình luôn có khoảng cách, mỗi ý kiến của các em, dù ntn chăng nữa với cô đều rất quý. Vì các em nói thật.
bi h cái chỗ này không phải là xả mà là chỗ mà học sinh viết bài để có thể quen nhau hơn hiểu nhau hơn :) giữa các lớp trong trường biết về nhau :) thậm chí là cả ngoài trường :) có thể là đùa cợt nhưng mà là học sinh thì sao tránh đùa cợt được :) các thầy cô đọc xong rùi có ấn tượng xấu với học sinh này hay lên cái trang của lớp mình nói linh tinh :) ảnh hưởng tới học sinh của mình rùi chính các thầy cô ấy dạy cái học sinh này :) ấn tượng lúc này của giáo viên với bạn ấy là ........ :-s vì vậy khi nói cũng ngại lắm chứ ạ :)

HaThu

Member
Nếu em học thầy Dũng thì không có chuyện trù đâu. Thầy giữ quan hệ với học sinh rất mẫu mực tuy thầy ... không được.. thẳng thắn lắm.. hix..Hum trước thầy vào đọc topic "Thầy lịch sử", thấy mình với ông Hải chỉ nhau cak quay, ông Hải bảo chép ra bàn là tốt nhất . Y như rằng hôm sau lên lớp, Mr Dũng cứ nhìn thẳng vào mặt mình mà nói : " E hèm, cak chép ra bàn tiền sử lắm rồi, đừng có dại mà dùng nhé, xưa rồi, xưa rồi !!" . Nói bóng nói gió. Nói đi nói lại hai ba lần :(( :((

Vừa buồn cười vừa ức... :) Thầy ơi, em sợ thầy quá...

:(( :((
nhưng vẫn sợ lắm
:(( :(( mai thầy lại gọi ra hỏi : thế em thấy học thầy chán lắm à
thì chết :(( :((
amen,cô Ân version 1 thì em ko lo ;)) cô nhỉ ;;)

Deathknight

Active Member
thôi được
có rì thông tin qua PM
anh còn 1 chiêu quay nữa,mà qua được cả giáo viên trông ĐH
Chiêu này phải mua bằng 1 chai rượu đấy :))

Hiz Hoàng có vẻ bức xúc nhỉ
Bình tĩnh mà type cho thoát ý :-s
Hoàn toàn đồng ý với Thiện. Cô đọc mãi mới hiểu hơi hơi.:D
Kể ra bị thầy cô trù hay thiếu thiện cảm đều rất khó chịu. Tuy nhiên cũng có chiều ngược lại : mình có thể ghét cay ghét đắng một thầy cô nào đó chứ. Cô nhớ ngày xưa học cấp 3 cô rất ghét cô giáo dạy Hóa, vì cô ấy chỉ yêu mỗi một đứa trong lớp. Nó học giỏi Hóa vì mẹ nó dạy Hóa, lại là bạn của cô í nữa. Thế thì làm gì mà không yêu. Hậu quả : cô học Hóa dốt tồi tệ. Và mỗi tiết Hóa là 45' ở địa ngục trần gian.
Bây giờ là giáo viên rồi, cũng sợ bị học sinh ghét như thế. Tưởng tượng mà xem : nếu ở trong lớp có đứa nào nó nhìn mình với "ánh mắt mang hình viên đạn" thì làm gì còn cảm hứng mà dạy nữa. Thế nên nhiều lúc cứ phải rà soát lại xem mình có tỏ ra định kiến với đứa hs nào không, nếu có lại phải vỗ về nó ngay.
Nhưng cô không nghĩ mấy câu nói đùa vớ vẩn trên 4r này có thể làm các thầy cô định kiến đâu. Thầy cô cũng biết phân biệt đùa thật chứ.

U.F.O

Active Member
Nói chung là tùy từng thầy cô
Nãy Hoàng nó dùng từ "thầy cô" có lẽ 0 nên.
Một bộ phận thầy cô có "Đôi mắt" đó thôi

tazaghi

em có thấy khó hiểu lắm đâu nhờ :=? đâu có gì đâu
mà thay bằng bộ phận thầy cô được hơn đấy anh thiên ạ:D
thanks

nữ tặc

Member
:D bạn Hoàng hôm nay bị 1 vụ ức chế quá à :d
Mà công nhận, giáo viên nào lên 4rum đọc được thông tin gì rồi lại ra nói chuyện với học sinh, cấm này cấm nọ thì quá đáng thật. Cấp 3 rồi có còn là trẻ con đâu. Nếu như chỉ là nói chuyện, nhắc nhở thì ko sao cả cũng là tốt cho cả 2. Nhưng mà cấm đoán hay nói với phụ huynh thì .. hix... chỉ làm cho khoảng cách cô trò ngày càng xa hơn.

Bây giờ là giáo viên rồi, cũng sợ bị học sinh ghét như thế. Tưởng tượng mà xem : nếu ở trong lớp có đứa nào nó nhìn mình với "ánh mắt mang hình viên đạn" thì làm gì còn cảm hứng mà dạy nữa. Thế nên nhiều lúc cứ phải rà soát lại xem mình có tỏ ra định kiến với đứa hs nào không, nếu có lại phải vỗ về nó ngay.
hix em cũng thấy làm giáo viên khổ nhất là điểm nào. Nhưng nếu cô chỉ làm gì quá đáng có 1 hay 2 lần thì hs cũng tức có tí rồi quên ngay thôi. CÒn gv nào mà trù dập học sinh 1 cách lộ liễu quá đáng, ko thương tiếc thì hix chả học sinh nào ưa nổi đâu.

Deathknight

Active Member
Sau 1 số vụ tiêu cực giáo dục được đưa lên trên edu.net.vn thì 4rum đã thể hiện được vai trò xã hội của mình.Tuy nhiên,cái gì cũng có 2 mặt.
Vd nhé: năm ngoái, việc hủy bỏ điểm cộng ĐH, theo quan điểm cá nhân, là đúng đắn.Nhưng việc tạo vài cái nick,rồi đơm đặt trên diễn đàn thì không đẹp cho lắm, mà chẳng ai biết đâu mà lần.Việc tốt thì không vấn đề lắm, nhưng lỡ chẳng may....
Giáo viên cũng có lúc đúng lúc sai
Học sinh cũng có lúc đúng, lúc thiếu suy nghĩ
...
Nói chung phòng xa vẫn hơn hehe

tazaghi

:D bạn Hoàng hôm nay bị 1 vụ ức chế quá à :d
Mà công nhận, giáo viên nào lên 4rum đọc được thông tin gì rồi lại ra nói chuyện với học sinh, cấm này cấm nọ thì quá đáng thật. Cấp 3 rồi có còn là trẻ con đâu. Nếu như chỉ là nói chuyện, nhắc nhở thì ko sao cả cũng là tốt cho cả 2. Nhưng mà cấm đoán hay nói với phụ huynh thì .. hix... chỉ làm cho khoảng cách cô trò ngày càng xa hơn.

hix em cũng thấy làm giáo viên khổ nhất là điểm nào. Nhưng nếu cô chỉ làm gì quá đáng có 1 hay 2 lần thì hs cũng tức có tí rồi quên ngay thôi. CÒn gv nào mà trù dập học sinh 1 cách lộ liễu quá đáng, ko thương tiếc thì hix chả học sinh nào ưa nổi đâu.
thanks thế
tớ cũng nghĩ thế :D

Ohlala

Member

tớ đồng ý với ý kiến của MP......nếu chỉ là chuyện nhắc nhở bình thường thì ko sao.....học sinh chúng ta cũng dễ dàng tiếp nhận ý kiến của các thồi cô thôi....Nhưng cứ theo cái kiểu im lìm....để rồi đến hôm họp fụ huynh mới "fơi" ra trước lớp thì thật là ko hay [-(

kiểu này họp phụ huynh kì II lại có cái mà nói rồi DK ;))
@ zlatanvn :"> ;)) rút kinh nghiệm rồi =)) thôi chửi bậy trên 4rum hay nói linh tinh trên 4rum làm gì :"> dễ chết lắm :)>- im cho lành :)) có gì ;)) ...ra ngoài ...giải quyết :D

Pirate

Member
Sau 1 số vụ tiêu cực giáo dục được đưa lên trên edu.net.vn thì 4rum đã thể hiện được vai trò xã hội của mình.Tuy nhiên,cái gì cũng có 2 mặt.
Vd nhé: năm ngoái, việc hủy bỏ điểm cộng ĐH, theo quan điểm cá nhân, là đúng đắn.Nhưng việc tạo vài cái nick,rồi đơm đặt trên diễn đàn thì không đẹp cho lắm, mà chẳng ai biết đâu mà lần.Việc tốt thì không vấn đề lắm, nhưng lỡ chẳng may....
Giáo viên cũng có lúc đúng lúc sai
Học sinh cũng có lúc đúng, lúc thiếu suy nghĩ
...
Nói chung phòng xa vẫn hơn hehe
đúng là 2 mặt 1 vấn đề :p bây giờ cứ trung thực dùng đúng tên tuổi phản ánh tiêu cực thì lại bị nhà trường + BGH cho "lên thớt" như cái thầy gì tố cáo vụ gian lận thi cử ý :| dùng nick "ảo" thì lại bị quy tội giấu tên đặt điều :|

Kid08

Member
nói chung chúng mình cứ nick ảo mà chém gió, đúng là đc chả ai bắt bẻ đc, thế hệ 8x với 9x nghĩ khác các thế hệ già nhiều, cho nên bất đồng là chuyện đương nhiên :p

akechi

Một ý kiến cá nhân

Một trong những điều quan trọng nhất đối với người thầy là mang đến cho học sinh của mình sự an ủi, vỗ về và lấy đi nỗi lo âu, buồn bã. Và chính sự quan tâm, lòng thương yêu, chia sẻ ấy sẽ giúp cho học sinh phát triển được hết khả nang của chúng. Vịc thầy cô giáo lên 4rums chác chắn chỉ nhằm mục đích muốn quan tâm, gần gũi để hiểu rõ hơn về những học sinh của mình, những tâm tư cảm xúc của chúng. Vậy điều mà chúng ta đang nói ở đây là gì..: Thầy cô sẽ hành động ra sao sau khi "dạo quanh 4rums".
Có những thầy cô đọc xong rồi thì im lặng, có những thầy cố khéo léo biết dùng nó như một cầu nối giữa mình với học sinh( có thể VD ỏ đây như Thầy Đức, Thầy Dũng , chính sự vui tính và dẽ gần của thầy đã chiếm được sụ yêu mến và kính trọng của tất cả các học sinh)
Nhưng cũng có những thầy cô đã đua nó vượt mức phạm vi của một 4rums( cụ thể là mách vs phụ huynh ) thì sẽ khiến cả học sinh lẫn giáo viên đều chẳng vui vẻ j`
Tất nhiên , 4rum là cộng đồng và giáo viên cũng như tất cả mọi người đều có quyền đọc , cho ý kiến .Nhưng những việc làm này lại đang bóp chết học sinh vốn đã quá nghẹn thở vì những nội quy bó buộc của nhà trường. Phải chăng học sinh chúng ta không có quyền có một không gian riêng ? Việc lậu 4rums chính là để thỏa mãn nhu cầu này, một không gian ngoài trường học. Và hẳn ai cũng biết cái lợi ích mà 4rums mang lại cho học sinh chúng ta..: một nơi giao lưu, học hỏi, góp phần làm nảy sinh, bồi đắp cũng như hàn gắn tình cảm học trò ngây thơ trong trắng... Nhưng chính những thành kiến này lại giúp đẩy xa hơn cái khoảng cách tình cảm vốn đã thiếu gắn bó của thầy trò thời nay ..
Có ích chứ : hiểu học sinh mình hơn, còn hiểu xong rồi phản ứng như thế nào thì lại tùy tính cách và quan điểm giáo dục của từng người.
Đó là về phía thầy cô, còn về phía học sinh chính là hạt nhân của 4rums, họ đều nghĩ việc thầy cô lên 4rums luôn không mạng lại điều gì hay ho. Những câu chuyên 4rums. Đôi khi chỉ là những câu nói bông đùa, châm trọc. Những sự hờn giận rất học sinh, thậm chí là cả một ý kiến, một lời gửi gắm chân thành đến những thầy cô của mình...
thế mà Học sinh thì luôn phải cảnh giác , không dám nói trên diễn đàn ( nhiều khi có thể đấy là những vấn đề tình cảm hay đại loại , không phải là phát ngôn bừa bãi , văng tục ) , sợ thảm cảnh lại tái diễn lần nữa . Điều này làm mất đi giá trị thực chất của một 4rum là trao đổi , chia sẻ . Còn giáo viên , họ cũng chẳng được lợi j` mà còn làm mối quan hệ vs học sinh ngày càng xa cách hơn thôi . Tự nhiên 4rum lại trở thành con dao hai lưỡi
Rất nhiều bạn đã nói rằng: : cứ mối khi thầy cô giáo lên "thăm" 4rums là y như rằng sẽ có chuyện", họ cảm thấy lo sợ ?, rõ ràng la chúng ta cần đến nhiều hơn sự quan tâm, chăm sóc vửa phải từ phía gia đình và nhà trường. Tuy nhiên sự bao bọc quá mức cũng gây sự áp đặt tâm lý và cảm giác bị bó buộc ảnh hưởng đến thành tích học tập trên lớp!

"Học hành trên lớp đã không ra gì còn bày đặt lên 4rums tán phét, rôig tụ tập đi chơi không lo học hành ! Sau này chỉ có đi làm... " Đó là lời một giáo viên trường TP đã nhận xét trong một buổi sinh hoạt cuối tuần của lớp. "Nếu đánh giá con người dựa trên những gì mà họ làm được ở hiện tại thì sẽ làm cho họ dở đi Nhưng nêu đánh giá con người dựa trên những gì họ có thể làm được trong tương lai thì họ sẽ trở thành một người như thế " Rất có thể sau nhiều năm xa mái trường mới được gặp lại, thầy cô không còn nhớ rõ từng học sinh mà mình đã dạy nhưng chắc chắn chúng em vần còn nhớ. Tất cả những tình cảm mà thày cô dành cho chúng em có thể ngay lúc nay đây chúng em chưa hiểu và có thể sẽ hiểu khi đã trưởng thành và chín chắn hơn. Nhưng các thầy cô ơi, thời các thầy cô ở tuổi chúng em- cái thời mà xe máy, điện thoại di động, kẹo cao su thậm chí một diễn đàn ảo 4rums đều chỉ là mơ mộng, Nó không phổ biến và rộng rãi như bây giờ. Mong rằng các thầy cô đừng quá nghiêm khắc. Sự ngây thơ trong tráng của học sinh, sự ham chơi của tuổi học trò có lẽ là một căn bệnh trầm kha muôn thuở.Và chúng em vẫn đang đi trên con đường 2 chiều. Đừng để con chim kia không bao giờ tìm được chỗ đậu chắc chắn !!

U.F.O

Active Member
Nếu đánh giá con người dựa trên những gì mà họ làm được ở hiện tại thì sẽ làm cho họ dở đi Nhưng nêu đánh giá con người dựa trên những gì họ có thể làm được trong tương lai thì họ sẽ trở thành một người như thế "
Bà chủ nhiệm anh mà lên đọc được câu này thì hay quá

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000