Giáo viên đọc forum

tazaghi

Tình hình là giáo viên đọc forum học sinh quá nhiều, đặc biệt là các giáo viên chủ nhiệm, mình bị dính mấy lần rồi nên ngại lắm.
Làm topic này hỏi luôn giáo viên xem đọc chuyện tán phét của học sinh thì có ích gì.
nhân tiện thì thầy cô nào lên thì post bài ở đây giùm, em kể sơ sơ thì cũng có một số người như thầy Đức dạy Tin , cô Thuỷ chủ nhiệm 11D7 , cô Hải chủ nhiệm 11D6, thầy Dũng chủ nhiệm 11A5 và nhiều thầy cô nữa nhưng mà chỉ đọc thui rồi im hơi lặng tiếng.
Vẫn biết forum là web gần như cộng đồng nhưng giáo viên đọc rùi đến lớp nhắc nhở học sinh thế này ngại lắm.
Có thể đây là lý do forum ngày càng chán.
Thảo luận nghiêm túc.

vichia

Active Member
Vậy thì em muốn gì đây :D Em phàn nàn về hiện tượng các giáo viên đọc trang web ? hay về việc các giáo viên nói lại ở trên lớp ? Biết được làm sao, em có quyền tự do ngôn luận, thì các thầy cô giáo cũng có.

Ở đây là bình đẳng, coi nhau như người lớn hết cả rồi, vậy thì phải có trách nhiệm với lời nói của mình chứ em. Phát ngôn công khai mà lại muốn người biêt người không à. Phải để chủ thể được em đề cập đến có quyền đọc chứ ? Và tất nhiên nếu em có được sự đúng đắn và xác thực trong các lời nói, ko đặt điều hay tỏ thái độ thiếu tôn trọng thì ai làm gì em nào ? ;;)

Cũng nhân tiện anh hỏi, em muốn các thầy cô nào lên thì phải để lại bài post để làm gì :)) Để em biết mà tránh ko nhắc đến trong các "bài bình luận" của mình à :))

Volodia

Member
Ngạc nhiên khi thấy em Ánh ko spam mà nhấn nút thanks cho bài Bùi Việt! :))
@ Hoàng: Điều Bùi Việt nói là hoàn toàn đúng!
Hơn nữa em cũng phait hiểu rằng giáo viên bây giờ cũng muốn nắm đc các thông tin trong và ngoài lớp học. Vì vậy forum đc chọn như một kênh thông tin hữu ích đối với họ. Đừng nên trách móc giáo viên nếu em cứ nhìn theo 1 phía của học sinh! :)

Deathknight

Active Member
^ ^ học ĐH cơ bản là tự học, nhưng ở VN, giáo viên lôi quyền cấm thi ra bắt sinh viên đến trường đi học
Giáo viên đọc cũng chẳng sao, nhưng có "hành động khác" không thì còn tùy giáo viên, nhất là mấy giáo viên VN thế hệ trước
nói chung cái gì không chắc thì không nên đùa :))
mà muốn đùa thì thiếu rì cách ^ ^, Giảng viên điểm danh thì sinh viên cũng khối trò để điểm danh hộ, muốn đùa thì kín kín một tý, không tì đợi ra hẳn trường, lẫy xong được cái bằng tốt nghiệp thì muốn nói gì thì cứ nói, chanh cũng vắt hết nước rồi :))

bebegirl_solo

Tất nhiên , 4rum là cộng đồng và giáo viên cũng như tất cả mọi người đều có quyền đọc , cho ý kiến . Nhưng còn ý kiến ở mức độ nào thì em xin phép được nói thẳng , đấy là mức độ xâm phạm đời tư cá nhân của học sinh . Em không nói tất cả các thầy cô giáo đều như vậy . Nếu chỉ là lên đọc vui , đọc để hiểu học sinh nghĩ gì thì hoàn toàn hoan nghênh . Nhưng nếu đọc xog lại mag nó ra vựơt mức phạm vi của một 4rum ( cụ thể là mách vs phụ huynh ) thì sẽ khiến cả học sinh lẫn giáo viên đều chẳng vui vẻ j` . Học sinh thì sẽ phải cảnh giác , không dám nói trên diễn đàn ( nhiều khi có thể đấy là những vấn đề tình cảm hay đại loại , không phải là phát ngôn bừa bãi , văng tục ) , sợ thảm cảnh lại tái diễn lần nữa . Điều này làm mất đi giá trị thực chất của một 4rum là trao đổi , chia sẻ . Còn giáo viên , họ cũng chẳng được lợi j` mà còn làm mối quan hệ vs học sinh ngày càng xa cách hơn thôi . Tự nhiên 4rum lại trở thành con dao hai lữoi :-S

Bản thân cái thằng lập ra topic này là một ví dụ . Nó bị dính hai lần . Lý do cô chủ nhiệm mách vs bố mẹ nó là thấy nó để avata một bạn nữ lớp khác . Sau nhưng vụ như thế thì hậu quả ( nói thì có vể to tát ) thật thê thảm . nếu bố mẹ dễ thì không sao nhưng phong kiến thì lãnh đủ . Em cũng đã bị một lần và rút ra một điều khá hơn thằng Hoàng đấy là kệ , nói j` thì cứ nói làm j` thì cứ làm miễn không ảnh hưởng đến ng khác là được . biết thế nhưng nhiều khi vẫn cứ thấp thỏm :))
Qua đây em chỉ m0g một số thầy cô rút kinh nghiệm và cho bọn em ít oxy để thở với , chứ không cứ thế này chắc kh dám lên 4rum mất :D

warnbomb

Member
Nhưng đứng trên tư cách một thầy cô giáo thì việc đọc các bài trên 4rum là một cách để hiểu học sinh một cách DỄ DÀNG nhất.

Và em nghĩ khi đến lớp mà có nhắc nhở trước lớp thì có sao,trong lớp chỉ có một người thầy với hàng tá học sinh mà những điều thầy biết thì chẳng lẽ học sinh ở dưới bục giảng lại không biết , chúng ta chẳng lẽ lại không hiểu chính bạn bè mình bằng thầy , nên chẳng phải ngại gì cả , trong giờ học mà có những lúc buôn như vậy cũng hay

nhiều thầy cô nữa nhưng mà chỉ đọc thui rồi im hơi lặng tiếng.
Kiểu này em mới không thực sự thick
Ngấm ngẩm ngầm
Nói chung là các thầy cô đọc thoải mái nhưng đến lớp "diễn tả" lại tôn trọng học sinh thôi

warnbomb

Member
hơ hơ hơ
Thế thì khổ rồi
Cô giáo lớp em trẻ mà rất thoải mái trong những việc ngoài giờ
Hôm nay thi Toán thằng bạn ngồi cứ ăn nói linh tinh
Cô bảo "Anh thiếu muối I ốt không thèm chấp"
"Về ăn bột canh Hải châu nhớ , bột canh có I ốt ấy"
he he he

tazaghi

Vậy thì em muốn gì đây :D Em phàn nàn về hiện tượng các giáo viên đọc trang web ? hay về việc các giáo viên nói lại ở trên lớp ? Biết được làm sao, em có quyền tự do ngôn luận, thì các thầy cô giáo cũng có.

Ở đây là bình đẳng, coi nhau như người lớn hết cả rồi, vậy thì phải có trách nhiệm với lời nói của mình chứ em. Phát ngôn công khai mà lại muốn người biêt người không à. Phải để chủ thể được em đề cập đến có quyền đọc chứ ? Và tất nhiên nếu em có được sự đúng đắn và xác thực trong các lời nói, ko đặt điều hay tỏ thái độ thiếu tôn trọng thì ai làm gì em nào ? ;;)

Cũng nhân tiện anh hỏi, em muốn các thầy cô nào lên thì phải để lại bài post để làm gì :)) Để em biết mà tránh ko nhắc đến trong các "bài bình luận" của mình à :))
em bảo là thảo luận về cái chuyện giáo viên đọc topic chứ có bảo là phàn nàn gì đâu.
Mình là người lớn thật nên là viết ra thì phải chịu rùi :d có ai kêu gì đâu nhưng mà các thầy cô đọc rùi thì ít ra nói với học sinh cũng phải nói cho nó hẳn hoi coi học sinh như người lớn chứ.
Như thầy dũng hôm nọ có bảo em :"hoàng lên forum ăn nói linh tinh lắm" nghe thế nó còn lọt tai.
Nhắc lại là em lập topic để nói về vấn đề này chứ ko phải là phàn nàn.

kimanh said:
Tất nhiên , 4rum là cộng đồng và giáo viên cũng như tất cả mọi người đều có quyền đọc , cho ý kiến . Nhưng còn ý kiến ở mức độ nào thì em xin phép được nói thẳng , đấy là mức độ xâm phạm đời tư cá nhân của học sinh . Em không nói tất cả các thầy cô giáo đều như vậy . Nếu chỉ là lên đọc vui , đọc để hiểu học sinh nghĩ gì thì hoàn toàn hoan nghênh . Nhưng nếu đọc xog lại mag nó ra vựơt mức phạm vi của một 4rum ( cụ thể là mách vs phụ huynh ) thì sẽ khiến cả học sinh lẫn giáo viên đều chẳng vui vẻ j` . Học sinh thì sẽ phải cảnh giác , không dám nói trên diễn đàn ( nhiều khi có thể đấy là những vấn đề tình cảm hay đại loại , không phải là phát ngôn bừa bãi , văng tục ) , sợ thảm cảnh lại tái diễn lần nữa . Điều này làm mất đi giá trị thực chất của một 4rum là trao đổi , chia sẻ . Còn giáo viên , họ cũng chẳng được lợi j` mà còn làm mối quan hệ vs học sinh ngày càng xa cách hơn thôi . Tự nhiên 4rum lại trở thành con dao hai lữoi :-S

Bản thân cái thằng lập ra topic này là một ví dụ . Nó bị dính hai lần . Lý do cô chủ nhiệm mách vs bố mẹ nó là thấy nó để avata một bạn nữ lớp khác . Sau nhưng vụ như thế thì hậu quả ( nói thì có vể to tát ) thật thê thảm . nếu bố mẹ dễ thì không sao nhưng phong kiến thì lãnh đủ . Em cũng đã bị một lần và rút ra một điều khá hơn thằng Hoàng đấy là kệ , nói j` thì cứ nói làm j` thì cứ làm miễn không ảnh hưởng đến ng khác là được . biết thế nhưng nhiều khi vẫn cứ thấp thỏm :))
Qua đây em chỉ m0g một số thầy cô rút kinh nghiệm và cho bọn em ít oxy để thở với , chứ không cứ thế này chắc kh dám lên 4rum mất :D
Thanks đúng là thế các thầy cô nên cho 1 tí thoải mái hơn :D

warnbomb

Member
hic có phải thầy Lê Dũng không anh
Amen
Kiểu này là phải xem lại mình đã viết những gì trong 4rum trường rồi

hí hí thầy Dũng dạy sử còn cười vs mình vì mình đã vote cho thầy 1 phiếu trong 2pic hot teacher 0508 =)) =)) hé hé

Lý do cô chủ nhiệm mách vs bố mẹ nó là thấy nó để avata một bạn nữ lớp khác
thật là vui vẻ =)) =))

warnbomb

Member
Dạy Sử trường mình chẳng lẽ có mấy thầy Dũng đúng là thầy rồi
Thầy ơi em có làm điều gì phi pháp xin thầy bỏ qua hix hix hix
Em thề học kì 2 sẽ cố 200% bản thân cho môn Sử

Tình hình là giáo viên đọc forum học sinh quá nhiều, đặc biệt là các giáo viên chủ nhiệm, mình bị dính mấy lần rồi nên ngại lắm.
Khi Hoàng nói "quá nhiều" co nghĩa là tiêu cực đúng không. Nhưng theo cô forum mở ra là để trao đổi, ai cũng có quyền đọc. Còn muốn phát biểu ư : xin mời làm thành viên của forum, và lúc ấy thì mọi người đều bình đẳng.
Làm topic này hỏi luôn giáo viên xem đọc chuyện tán phét của học sinh thì có ích gì.
Có ích chứ : hiểu học sinh mình hơn, còn hiểu xong rồi phản ứng như thế nào thì lại tùy tính cách và quan điểm giáo dục của từng người.
nhân tiện thì thầy cô nào lên thì post bài ở đây giùm, em kể sơ sơ thì cũng có một số người như thầy Đức dạy Tin , cô Thuỷ chủ nhiệm 11D7 , cô Hải chủ nhiệm 11D6, thầy Dũng chủ nhiệm 11A5 và nhiều thầy cô nữa nhưng mà chỉ đọc thui rồi im hơi lặng tiếng.
Cô nghĩ đấy là một kiểu phản ứng, có thể hiểu theo hai cách :
1- Các thầy cô không muốn các em biết mình lên forum.
2- Các thầy cô tôn trọng các em, để các em tự do thể hiện mình. Việc đọc 4r chỉ đơn giản là thêm một kênh thông tin để các thầy cô hiểu các em hơn và (có thể) chỉnh lại hành vi và cách giáo dục của chính mình.
Vẫn biết forum là web gần như cộng đồng nhưng giáo viên đọc rùi đến lớp nhắc nhở học sinh thế này ngại lắm.
Cô nghĩ Hoàng nên xem lại cách mà thầy cô nhắc nhở : nếu theo kiểu thiện ý, giúp em tiến bộ thì càng tốt chứ sao : các thành viên của forum và admin cũng có thể làm như vậy, chỉ khác mỗi kênh thể hiện thôi. Có thể việc nhắc nhở trước lớp làm cho mình ngượng, em có thể gặp riêng thầy cô để phân tích : thầy cô hãy làm như 4r hay như mail : có gì gặp riêng em để nói.
Cô cũng không đồng ý nếu có thầy cô giáo CN nào đó lấy 4r làm tiêu chí đánh giá hạnh kiểm. Làm như vậy chỉ có hại, không có lợi : các em không xả ở chỗ này thì sẽ xả ở chỗ khác, thế thôi.
Cô nghĩ việc nói tục trên 4r đã có admin và các members khác nhắc nhở. Tuy nhiên điều ấy cũng cho chúng ta 1 bài học về nétiquette (đạo đức mạng, tiếng Anh là gì ấy nhỉ ?)
Có thể đây là lý do forum ngày càng chán.
Thảo luận nghiêm túc.
Chán hay không là ở người tham gia chứ. Có thể có những thảo luận nghiêm túc nhưng vẫn hay. Cá nhân cô thấy trong 4r này nhiều mục rất hay. Cô cũng không hy vọng có nhều hs tham gia trao đổi với gv, vì bản thân mối quan hện gv-hs ở Việt Nam mình luôn có khoảng cách, mỗi ý kiến của các em, dù ntn chăng nữa với cô đều rất quý. Vì các em nói thật.

una-rapina

Moderator
Em thấy các thày cô vào đây là rất hay. Có quan tâm thì mới vào.:)

Thực tế, hiện trạng của website trường mình rất tệ. Forum chán là gồm nhiều lý do, trong đó ý thức của thành viên còn rất kém.Bài chất lượng thấp, mọi người chủ yếu là chat chit. Các thành viên không có ý thức xây dựng.
Đặc biệt CVA là không có trang chủ để giới thiệu về trường, mặc dù trường mình là trường chuẩn QG lại có truyền thống, nhiều thế hệ.
Anh thấy các em vào forum không có nhiệt tình. Không chủ động tham gia xây dựng các vấn đề để thảo luận, chỉ post một vài dòng linh tinh. Nếu như bài của mọi người tốt, không có vấn đề gì thì chẳng ai phải nhắc nhở cả.Anh không nghĩ việc "văng tục" trên diễn đàn là hay ho, nên nhắc nhở là điều đương nhiên.
Các công việc như quản lý, xây dựng diễn đàn, viết bài giới thiệu, cập nhật thông tin cho trang chủ, tổ chức các CLB, các cuộc thi là các công việc cần mọi người tham gia đóng góp giúp diễn đàn, cũng như đóng góp cho nhà trường.Những việc như thế ở diễn đàn các trường khác các bạn tham gia rất nhiệt tình, nên forum cũng "bớt chán".
Diễn đàn và website là bộ mặt của trường.
Còn về vấn đề riêng tư, mọi người post ý kiến lên đây tức là chấp nhận ý kiến của mình được public, ai cũng thấy, do đó không nên gọi là xâm phạm đời tư.:)

Theo mình thì các thày cô chỉ đơn giản muốn tìm hiểu về học trò của mình, cập nhật thông tin. Hơn nữa, tham gia vào các diễn đàn như thế này giúp thày cô trẻ ra. :p

warnbomb

Member
Em đồng ý với anh về vấn đề trường mình cần có một trang chủ và có thêm thông tin .
Trở về với việc thầy cô đọc 4rum , em vẫn nghĩ không có gì là sai và không nên. Đặc biệt là có những cô giáo như cô Hương <mặc dù em không biết cô và cũng không học tiếng Pháp>
Đã là trường thì phải có thầy và trò .Đã là diễn đàn thì ai cũng có quyền được tham gia.
Như vậy thì diễn đàn của trường thì làm sao thiếu tiếng nói của các thầy cô.Và không đọc thì làm sao nói được.
Còn nhắc nhở trước lớp chẳng lẽ không hơn nhắc nhở trên mạng hay nhắc riêng sao? Cái nào liệu sẽ ngại hơn.
Em nghĩ trong tất cả các thầy cô giáo thì thầy cô chủ nhiệm đáng đọc hơn cả chứ.

U.F.O

Active Member
Bài chất lượng thấp, mọi người chủ yếu là chat chit. Các thành viên không có ý thức xây dựng.
Thiếu nội dung đâm ra chat chit. Trong BQT thì có người không phân biệt đựoc đâu là có ý thức xây dựng.
Đặc biệt CVA là không có trang chủ để giới thiệu về trường, mặc dù trường mình là trường chuẩn QG lại có truyền thống, nhiều thế hệ.
Đã có CVA EDU (trang chủ cực hay, chả bù 4r). Người ta biết đên CVA ORG âu cũng chỉ là nhờ cái 4r
Anh thấy các em vào forum không có nhiệt tình. Không chủ động tham gia xây dựng các vấn đề để thảo luận, chỉ post một vài dòng linh tinh. Nếu như bài của mọi người tốt, không có vấn đề gì thì chẳng ai phải nhắc nhở cả.
Còn nhớ có giai đoạn tạo dựng những cái rất nghiêm túc rất tranh luận, nhưng
cái 4r này... chả ai thèm vào cãi nhau cả. Lúc cãi nhau thì ... =)) =)) nói như xỉa vào nhau. Còn nếu không cãi nhau thì... không ai spam , để trống post đầu luôn.
Anh không nghĩ việc "văng tục" trên diễn đàn là hay ho, nên nhắc nhở là điều đương nhiên.
Đề nghị bannik những thành viên chửi nhau trên 4r. Nói đệm đề nghị cho qua ~.~ Ví dụ: "Mịe nó chứ ~.~" -> bỏ qua. Nhưng nếu "đ.. c..m... cái thằng kia mày nói cái l... gì đấy?Định bật bố à" -> bannik khỏi cần lí do.

Các công việc như quản lý, xây dựng diễn đàn, viết bài giới thiệu, cập nhật thông tin cho trang chủ, tổ chức các CLB, các cuộc thi là các công việc cần mọi người tham gia đóng góp giúp diễn đàn, cũng như đóng góp cho nhà trường.Những việc như thế ở diễn đàn các trường khác các bạn tham gia rất nhiệt tình, nên forum cũng "bớt chán".
Có thấy ai nói gì đâu? Trên 4r này có nghe thấy thằng Hải D8 đề cập nhưng chả ai nói gì cả =)) . những chuyện như " Sân đình thời A còng " hay " Đồng phục trường" đầy ra đấy. Lấy làm nội dung postal thì vãi hay. Cái này thiếu gì người làm . Có lần mình mất công up cái hình áo lên.. chả thấy ai nói năng gì ~.~, cái này do BQT chứ kêu gì mem.

->Reply này không có nghĩa phản đối mà là bổ sung ~.~

U.F.O

Active Member
àm topic này hỏi luôn giáo viên xem đọc chuyện tán phét của học sinh thì có ích gì.
ích nhiều

=)) Chắc không biết post đâu =)) =))
-> ý anh là vào đọc những thứ không hiểu học sinh viết mình thế nghĩa là gì thì đọc làm gì.

U.F.O

Active Member
Mà khi bị giáo viên nói những câu liên quan mình lên 4r -> thử hỏi lại xem "Em nói gì đâu ạ"
-> Chắc chắn sẽ lại là " Thôi, thầy cô biết hết. Nhưng chỉ coi là chuyện nhỏ cho qua thôi, các anh các chị cứ cẩn thận =)) =)) "

-> Nhắc nhở kiểu đả động "À , cái 4r ấy...cũng có lên xem thế nào " =)) =))

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000