Em ơi, cô không hiểu ...

Thân chào tất cả các thành viên của forum Chu văn An,
Cho phép cô được xưng như thế vì cô là một giáo viên "xịn" của trường. Cô vừa đăng kí vào diễn đàn, với mong muốn có thể trao đổi với các em, nhất là những học sinh đang học tại CVA, về tất cả mọi vấn đề trong và ngoài lớp học. Nếu các học sinh lớp F và D5 đã và đang học cô đọc được những dòng này, chắc các em cũng không ngạc nhiên...
Thế đấy, có nhiều điều cô không hiểu, vì tuy là một giáo viên trẻ (U35), cô cũng thuộc một thế hệ khác. Vì vậy cô muốn được nghe các em giải thích.
Về chuyện này chẳng hạn :
Ngày hôm kia, cô có đọc tường trình về vụ đánh nhau giứa 2 lớp 11D5 và 12D5. Cô đã thật sự bị choáng (mãi mới ăn được cơm trưa). Cô không hiểu : từ một chuyện nhỏ như vậy sao lại gây ra đổ máu ? Bản tường trình rất dài, tất cả những gì còn lại trong đầu cô là những cái tên học sinh cô quen biết : Thiện (12D5), Phi Anh, Quân, Ngọc Linh (11D5) rồi các chi tiết "post ảnh" "quỳ lạy xin lỗi" "phải tự đánh mình để trừng phạt" "mua 1 con dao" "máu" ...
Theo các em mọi chuyện đã xảy ra như thế nào ? Ai là người đã đi quá giới hạn ? Sau chuyện này mọi người ra sao ?

U.F.O

Active Member
(Trước hết, hình như cô post bài nhầm nơi :) cô à)
Hi! Em chào cô Hương :D. Em là Thiện đây. Tự hào là một học sinh Bilangue ( nhưng mới tự rời bỏ chiến tuyền do một số lí do cá nhân :()
Vì vậy cô muốn được nghe các em giải thích.
Okie có thể trên này em là người duy nhất biết rõ khởi nguồn sự việc. Em mong sẽ giúp được cô và cũng cho em xin lỗi cô vì chúng em đã đem đến cho cô những tâm lí và suy nghĩ như vậy.

Ngày hôm kia, cô có đọc tường trình về vụ đánh nhau giứa 2 lớp 11D5 và 12D5. Cô đã thật sự bị choáng (mãi mới ăn được cơm trưa).
Đấy không phải là tường trình do học sinh viết cô ạ. Nhiều chi tiết có can thiệp của ngôn từ, làm sai giá trị biểu cảm. Nói nghe như đùa nhưng là chuyện có thật : Sau khi đọc xong những dòng chữ trên bảng tin, có những học sinh (chú yếu khối 10 và 11) nói với em rằng "anh ạ nghe như phim Hàn Quốc" , "Giống truyện chưởng quá" "đọc như tiểu thuyết kiếm hiệp" ... vân vân.
Nói cách khác, biểu cảm của tin đó đã được phần nào qua tay người viết. Bản thân chính thầy hiệu phó cũng nói "các suy nghĩ có lẽ do ảnh hưởng của truyện kiếm hiệp" (dù không phải vậy). Túm lại, bản tin đó trình bày đúng trên bề mặt sự việc và thêm tính răn đe, giáo dục học sinh.

Bản tường trình rất dài, tất cả những gì còn lại trong đầu cô là những cái tên học sinh cô quen biết : Thiện (12D5), Phi Anh, Quân, Ngọc Linh (11D5)
Có lẽ cô nhầm với em Quân còn lại rồi. (em có cái kính cận màu đen - Quân ngoan) Quân được nói trong bản tin là Mạnh Quân, mem mới của 11d5 - người ra kiếm cớ post ảnh ra gây sự cả em.

rồi các chi tiết "post ảnh" "quỳ lạy xin lỗi" "phải tự đánh mình để trừng phạt" "mua 1 con dao" "máu" ...
Chi tiết quỳ lạy em không dám chắc nhưng cũng 0 khẳng định là 0 có, chi tiết tự đánh mình để trừng phạt cũng 0 tồn tại. Duy nhất chi tiết dao và máu là sự đáng sợ nhất :( .Tuy nhiên tất cả các chi tiết trên đều phải bám vào nội dưng sự việc -điều mà em không thế nói chi tiết với cô trên 4r này được. Nhiều chi tiết không thể hiện ra các sự kiện mà dừng lại ở câu nói, thái độ, biểu lộ..... có lẽ chỉ những người trong cuộc biết. Dù sự việc đã qua được 1 tháng nhưn hậu quả để lại và tai tiếng đem đến cho chúng em cũng khiến bản thân ai cũng phải sốc. Chính m cũng 0 ngờ là như thế.

Theo các em mọi chuyện đã xảy ra như thế nào ? Ai là người đã đi quá giới hạn ? Sau chuyện này mọi người ra sao ?
Như đã nói ở trên. Bản thân sự việc và chuyện bên lề kèm theo em không thể nói trên này được. Mặc dù nhà trường đã ra hình thức kỉ luật nhưng cũng không vì thế mà ~.~ Duy nhất có chuyện hậu sự em cũng có hơi biết là bây giờ mọi người vẫn bình thưòng, tất cả đều nằm trong sự theo dõi sát sao của nhà trường (từ GV bộ môn, giám thị, thầy Mão...). Quan hệ giữa những người có vết vẫn như trước (dùng đúng từ như trước - như trước thế nào thì...)Riêng có bạn Tùng - người bị gây thương tích thì có khác trước (lời giải thíck cũng 0 tiện nói trên này).

Mà nói chung túm lại, em nên kiệm lời trên 4r.Càng nói có lẽ sẽ càng bị dò xét nhiều thêm dù em 0 sợ phải giải thích cho mọi người hiểu rõ thêm.
Còn nguyên nhân sự việc, cho đến bây giờ em vẫn phủ nhận việc "post ảnh" dù việc có thật nhưng 0 phải liên quan đến sự việc này. Từ cái dòng đấy của bản tin mà có những thành kiến cho rằng " 2 thằng đánh nhau vì 1 đứa con gái" - nực cười.
Túm lại theo em có thể hiểu như sau: Do xích mích của 2 người ( em bị kiếm cớ gây sự hizhiz :(() nhưng do 2 bên không biết dàn xếp nên xảy ra việc trên :( .

Hy vọng cô hiểu được phần nào. Em chào cô.

Cảm ơn Thiện về những lời giải thích. Cô chờ đợi các chi tiết cụ thể hơn trên blog của em.
Có lẽ cô nhầm với em Quân còn lại rồi
À cô không nhầm Quân đâu. Minh Quân 11D5 cô vẫn dạy thường ngày mà. Cũng chẳng ngoan lắm đâu ! Còn Mạnh Quân này mới vào đầu năm, cô thấy nó chả hiểu gì, hỏi từ đâu dến nó bảo từ trường Yên Hòa. No comment ! Thế là cô đề nghị chuyển nó sang lớp kia cho đỡ khổ hơn.
Còn Phi Anh thì ai học lớp F đều đã biết rồi. Không biết bao nhiêu lần cô bảo nó là nên chuyển lớp, chuyển trường. Nhưng cô không nghĩ nó có thể trượt dài đến thế.
nhưng do 2 bên không biết dàn xếp nên xảy ra việc trên .
Ừ cái chính là ở chỗ "không biết" ấy. Bao giờ thì mới biết hả Thiện ?

U.F.O

Active Member
Cảm ơn Thiện về những lời giải thích. Cô chờ đợi các chi tiết cụ thể hơn trên blog của em.
Hih dạo này đang thi học kì nên em để cho nó chăng mạng nhện zồi cô ạ.

Ừ cái chính là ở chỗ "không biết" ấy. Bao giờ thì mới biết hả Thiện ?
Bây giờ thỳ em biết zồi cô ạ. Dù bị cà chớn cũng phải tránh đi :( hoặc là thông báo cho giám hiệu . Tại đây là lần đầu em gặp tình huống vầy nên k0 có kinh nghiệm.

Tuy nhiên, em không muốn để chuyện anỳ trong bộ nhớ nữa. Nó đi vào cái học bạ vô cùng đẹp của em rồi :(( . Chả biết ai nói cho cô Cn cấp 2 của em biết chuyện này. Chán thế. May mà cấp 2 em cũng ngoan với lại tiểu sử đẹp cơ. Chắc là cô nói đỡ cho bao nhiêu.

Gh.. nhất là cô Thu trong chuyện này....
mà thôi..hiz ...quên mất là em bảo 0 nói nữa :D.

e chào cô...:x :x :x ...cô ơi, bản tin trường đăng tin cứ thế nào í ah...:| :| :| sự việc thì có xảy ra với mức độ như thế thật...:(:(:(...nhung chi tiết thì...L-) L-) L-)

3bi_boy

chuyện đã qua rồi mà cÔ ~X( nhẮc lại làm j` ạ :-S
sAu chuyện này chúng em vẫn sống và học tập bình thường (( thật ra là sống tr0ng sự chỉ chích của 1 số giáo viên :-< chuyện đã thế thì các mọi ng` nên để nÓ qua chứ ! (*) hơi 1 tý là lấy ra để nói ! để phê bình chẳng lẽ h0k aj muốn để chúng em sửa chữa :-?? ))

U.F.O

Active Member
chuyện đã qua rồi mà cÔ nhẮc lại làm j` ạ
sAu chuyện này chúng em vẫn sống và học tập bình thường (( thật ra là sống tr0ng sự chỉ chích của 1 số giáo viên chuyện đã thế thì các mọi ng` nên để nÓ qua chứ ! hơi 1 tý là lấy ra để nói ! để phê bình chẳng lẽ h0k aj muốn để chúng em sửa chữa ))
Ặc ặc sao mày cải tà qui chính nhanh quá mày ~.~

Sirius

Member
nam mô a di đà phật, biển khổ vô biên, quay đầu là bờ mà anh
Nói thiệt, hôm nghe thầy giám thị đọc lên cái tên Trần quang Thiện em tý sặc
Hơi bất ngờ chút xíu ..........

unni_x

Active Member
^^ em chào cô ạ :D chắc cô không bít em vì em đã ra trường rùi, cũng ko học lớp Pháp nữa :p nhưng thấy cô lên 4r làm em mừng quá, cảm thấy các thày cô luôn quan tâm và đang dần hiểu học sinh bọn em hơn :)

U.F.O

Active Member
Các thầy cô nào hiểu và 0 có khoảng cách với học sinh mới lên.
Cứ như cô Chủ nhiệm của tớ thì
Nhiều cái bất đồng quan điểm giữa lớp trẻ và lớp già lắm

Các thầy cô nào hiểu và 0 có khoảng cách với học sinh mới lên.
Cứ như cô Chủ nhiệm của tớ thì
Nhiều cái bất đồng quan điểm giữa lớp trẻ và lớp già lắm
Ừ thì thời nào chả vậy, chẳng có bất đồng quan điểm giữa lớp trẻ và lớp già. cái chính là chúng ta có muốn giải quyết các bất đồng ấy hay không.
Hôm kia cô có nói chuyện với cô Mai Anh, Hiệu phó tương lai về cái kênh thông tin giáo viên-học sinh mới lập tại forum này. Cô ấy rất ủng hộ và nói sẽ kêu gọi các giáo viên, đặc biệt là các giáo viên trẻ tham gia trao đổi với học sinh. Vậy thì các em còn chần chừ gì nữa ? Cứ thoải mái trao đổi với các thầy cô những điều các em muốn. Cô nghĩ điều ấy có lợi cho cả hai bên.
À mad đúng nhiều giáo viên CVA vào forum này đấy. Thì cũng phải biết học sinh nó nói gì với nhau (và về mình) nữa chứ.
Cô chờ phản hồi của các em.

chocomog_257

Moderator
các thầy cô lên đây xem chỉ để biết thôi thì em thấy ko có gì to tát cả :)
nhưng em lại lo cái khác là có những nhận xét của học sinh bọn em về các thầy cô hơi quá lời, mà có lẽ thầy cô trong trường cũng ko muốn đọc :-S
Lo nữa là những lời tung lên mạng thế này ko qua cân nhắc, sẽ rất dễ gây hiểu lầm. Đặc biệt với những thầy cô lớn tuổi rồi thì bọn em càng ngại:-S

U.F.O

Active Member
Ơ thế Minh Hằng ngày trước học lớp A3 mà lại có tiếng Pháp à ?
Xin học bổng để du học sang 1 cái trường Hóa nào bên Pháp ý cô à. Ngày trước chị Hằng là hay giao lưu cả 1 anh bên lớp F lắm ;)). Chị Hằng nhở ;))

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000