du hoc Phap

Có anh chị nào ở Paris bít chị em ko dzua. ^______^ Chị em học Anh ở BC Chuyên Ngữ sang đó được gần 3 năm roài. Học tiếng được gần năm thi đỗ cài univ giề ế nhưng khổ nỗi ham chơi sang Đức, wen cả cái giấy gọi của nó ---->pó tay ^____________^ Năm 2 thì đỗ 3 trường em chẳng bít trường giề, nhưng đang học ở trường 12 Paris :D Bà ý là Nguyễn Hồng Ngọc, biệt danh "ngocghe"

Vampire

Member
romance_affair said:
Có anh chị nào ở Paris bít chị em ko dzua. ^______^ Chị em học Anh ở BC Chuyên Ngữ sang đó được gần 3 năm roài. Học tiếng được gần năm thi đỗ cài univ giề ế nhưng khổ nỗi ham chơi sang Đức, wen cả cái giấy gọi của nó ---->pó tay ^____________^ Năm 2 thì đỗ 3 trường em chẳng bít trường giề, nhưng đang học ở trường 12 Paris :D Bà ý là Nguyễn Hồng Ngọc, biệt danh "ngocghe"
Paris có khoảng 2 500 sinh viên VN, có Chúa mới biết hết được :)) Học cùng trường chưa chắc đã quen nhau. Mà Paris 12 cũng có khá nhiều sv VN

tùng12f

Member
waitting4u said:
Uhm một tháng bạn tiêu 3000 cơ à, thế thì hơi nhiều. Mình nghĩ một tháng hết : 300 tiền ăn uống, tiền học thì tùy bạn học ở đâu. nói tóm lại xông xênh cứ cho ban tiêu hết 1000 là nhiểu rùi. Quan trọng là bạn phải thuê được nhà, nếu có bạn ở pháp thì sống chung thì khỏi nói...
ặc ặc, em chịu thua mấy anh....1 tháng hết 3000???các anh mang tiền sang đây để đốt chắc?? 3000E/tháng thì có khi sang hơn cả dân Pháp roài...em thấy tiêu 1000/tháng đã là kinh rồi....

unni_x

Active Member
học ĐH ở ngoại ô Paris có ổn ko ạ? em học về Công nghệ sinh học ^^ hy vọng tháng 9 này sang hội ngộ với các bác :p

Vampire

Member
Úi giời, từ những năm 50 Pháp đã có chính sách chuyển các trường ra khỏi Paris rồi. Bác thì ở zone 3 Paris, tức đã là ngoại ô, còn học trường ở tận zone 5 --> tức là xa tít tắp. Nhưng có ai bảo là trường X hay Paris-Sud XI là không ổn đâu :))

Ở ngoại ô thì giá sinh hoạt rẻ hơn ở trong Paris nhiều, thế nên cứ yên tâm là đi chơi thì vào Paris còn học và ở thì ngoại ô cũng không sao :)

Grenouille_vert

Moderator
Bác già cả lão làng có quen ai ở Caen không? Em sắp sang Ensi-caen học mà chả quen biết ai cả, tp thì bé tẹo, không hiểu tìm thông tin ở đâu giờ :(!

Vampire

Member
Grenouille_vert said:
Bác già cả lão làng có quen ai ở Caen không? Em sắp sang Ensi-caen học mà chả quen biết ai cả, tp thì bé tẹo, không hiểu tìm thông tin ở đâu giờ :(!
Ở Caen hả, có chứ. TP đó bé tẹo teo, tất cả đều đc xây lại từ sau chiến tranh thế giới lần thứ 2. Hồi đó máy bay Đồng Minh san phẳng thành phố. Bây giờ chỉ còn lại mỗi cái tường thành là đáng để xem. Lần đầu tiên đến Caen, xuống tàu thì thấy 1 em đang ngồi đọc quyển từ điển Việt - Pháp chứ :)). Để bác hỏi xem đứa em nó có đồng ý không đã nhé.

Grenouille_vert

Moderator
Đấy đến cái tên Caen bác cũng viết sai thành Cean thì em cũng chịu rồi :( Em đi học Cao học nên chắc cũng chẳng có thời gian thăm bức tường đâu bác ạ, mà làm ở GANIL - Spiral có khi nó còn ném vào rừng ấy chứ :(
Bác tìm hộ em nhá, thực sự em rất cần, còn có mấy tháng nữa thôi mà!

unni_x

Active Member
có bác nào từng học Toán, Lý, Hóa bằng tiếng Anh ko ạ :( tháng 4 này em phải thi rùi :(( mà em chẳng bít gì cả :((

tùng12f

Member
hờ hờ, học đại học ở ngoài Paris có 1 cái khổ đó....lúc greve thì mấy trường trong paris đc nghỉ còn mình thì cắp đít đi học...:))

tùng12f

Member
Grenouille_vert said:
Em đi học Cao học nên chắc cũng chẳng có thời gian thăm bức tường đâu bác ạ
em thấy học cao học mới có nhiều thời gian mà ăn chơi xả láng chứ.....phải ko thầy dũng=)) =)) =))

GiangNguyen

Member
tùng12f said:
hờ hờ, học đại học ở ngoài Paris có 1 cái khổ đó....lúc greve thì mấy trường trong paris đc nghỉ còn mình thì cắp đít đi học...:))

Cũng còn tùy thôi vì có trường trong Paris grève đầy ra nhưng vẫn phải đi học đều , k được nghỉ buổi nào cả . Nói chung học trong Paris vẫn thuận tiện hơn , rảnh rỗi có thể lang thang trên sông Seine ngắm cảnh :) còn ở ngoại ô nhiều khi an ninh không đảm bảo lắm .

winter09

Moderator
Pháp tình hình chính trị hay bạo động lắm. CHị bạn em còn ko biết có về được ko vì các trường ĐH bên đấy đang đóng cửa, ko biết có thi được ko?

GiangNguyen

Member
Uh có nhiều trường nghỉ học từ giữa tháng 2 đến bây giờ vẫn chưa đi học lại , có lẽ ngày mai khi kết thúc kì nghỉ Phục Sinh sẽ bắt đầu học . Điển hình là trường 1 và 6 , hè sẽ phải học để rồi tháng 8 or 9 thi học kì 2 , tháng 10 biết kết quả .

Vampire

Member
Tuỳ từng trường thôi, mấy thằng Pháp bảo là bọn học về lịch sử, triết học, văn hoá... chúng nó chỉ phải học có mười mấy tiếng 1 tuần thôi nên chúng nó có thời gian đi biểu tình, đánh nhau. Còn như trường nặng về khoa học và nghiên cứu như trường XI thì chả có chuyện gì cả, tất cả vẫn như mọi ngày.

Chả hiểu bọn nó nói có đúng không nhưng thấy bọn học cấp 3 bỏ học đi biểu tình rất vui. Bọn học IUT thì chả mặn mà gì với biểu tình cả.

Biểu tình, đình công đã trở thành 1 nét đặc trưng của Pháp rồi, báo chí cứ làm to lên thôi chứ ở Pháp thì thấy bình thường. Thằng bạn người Pháp bảo hồi nó 16 tuổi nó cũng đi tham gia biểu tình nhưng nó chả hiểu nó làm thế vì mục đích gì cả, đi cho vui và không phải đi học thôi :))

em học chuyên anh :D bi h đang nhắm du học pháp nhưng mù tịt chưa biết j cả. Pháp có nhiều học bổng ko ah? bi h mới học tiếng có kịp ko? :(

unni_x

Active Member
còn 1 năm chắc kịp đấy bé :D chị còn chưa học 1 tẹo nào mà vẫn nộp hồ sơ xin học như thường mà :)) khổ cái bên Pháp nó đòi IELTS T_T làm chị lại phải đi học :((

Grenouille_vert

Moderator
@ Ly: Em học chuyên Anh thì nên đi Anh, Úc, Sin, Mỹ chứ ai đi Pháp làm gì vì:
- Chính phủ Pháp ngày càng thiên hữu vì vậy phúc lợi xã hội, trong đó có học bổng cho hs các nước đang phát triển ngày càng cắt giảm. Với sv mới vào học là gần như ko thể (trừ Eiffel thì phải), chỉ có sv học cao học (Master 1, 2) và nghiên cứu sinh (Doctorat, Habil.) thì còn có học bổng của chính phủ, trường và các lab. (phòng thí nghiệm). Vì vậy sv Vn đi học từ đầu ở Pháp thì 100% là mất tiền (cậu em cũng thế còn gì :( ).
- Việc cấp visa cho hs nước ngoài cũng ngày càng bị hạn chế, vì Pháp có chủ trương tập trung cho du học tại chỗ ở Vn, một trường Quốc tế của Pháp đã được thành lập trong ĐHQG Hànội. Thậm chí giờ người ta không cấp visa cho hs Vn sang học tiếng ở Pháp nữa :(, và việc xin visa cũng rất khó, bắt buộc phải thi TCF (trừ phi có học bổng) chứ ko chỉ đơn thuần phỏng vấn như trc kia.
- Có lẽ em học về Busi hoặc là Eco, Accounting, mấy cái đấy nên học ở Mỹ (nhiều trường tốt mà khả năng xin học bổng cũng là possible :) ) chứ học ở Pháp thì dở dở ương ương, vì đằng nào cũng sẽ dùng English là chủ yếu!
- Hihi, nói thế thôi, chứ em đi Pháp thì cũng nhiều cái tốt, đời sống rẻ, đất nước đẹp (nhất là Paris - hỏi chị GiangNguyen ý :D ), dễ gặp người quen (người Vn ở đấy đông như quân Nguyên) và thằng bạn chí cốt của anh cũng sắp sang đấy :D

GiangNguyen

Member
Chị nghĩ nếu em học TA thì nên đi các nước nói tiếng A , nếu e muốn sáng P lai mất time học tiếng từ đầu , mng thích sang P thế nào thì chị k biết nhưng sau 4 năm ở đây chị lại muốn sang 1 nước TA :) , TP dù gì về VN cũng bị hạn chế lắm . Oh nhưng mà được cái ở P cuộc sống cũng rẻ , cảnh đẹp , đi ra đường gặp SVVN đông như quân Nguyên theo như anh Vũ nói :p
Một vấn đề nữa là k phải ai sang P đều học được cả em ạ , 1 số nhiều sang đây rồi lại phải về or " học tiếng " khoảng 3 ,4 năm mà vẫn chưa được trường nào nhận cả :(

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000