du hoc Phap

tùng12f

Member
hờ hơ, ko ngờ lại có 1 nơi vui vẻ như thế này....
đi pháp, sẽ là thiên đường với nhìu người, và cũng là địa ngục với nhiều người khác...
nhưng, điều kiện cần, có lẽ là học đại học chứ đừng đâm đầu vào IUT hay INSA hay cái j j đo'......

Grenouille_vert

Moderator
Bó tay với chú này! Chú ở Pháp hay ở đâu mà nói câu hài thế? INSA - gần tương đương 1 grande école mà mang đi so sánh với các IUT - hài! Mà học IUT thì đã sao? Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, chắc gì những thằng học ĐH đã bằng?

Grenouille_vert said:
Bó tay với chú này! Chú ở Pháp hay ở đâu mà nói câu hài thế? INSA - gần tương đương 1 grande école mà mang đi so sánh với các IUT - hài! Mà học IUT thì đã sao? Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh, chắc gì những thằng học ĐH đã bằng?
Hix, anh GV có vẻ khoái INSA hả, nói INSA gần tương đương với Grande école thì hơi w á:))
INSA có thi concours đâu:> Vả lại trình độ tiếng cần có kô thể so sánh với Grande école.

Mà nói sang pháp nên học univ đừng đâm đầu vào IUT hay INSA thì lại còn chít nữa=)) Bây giờ dân INSA càng ngày càng đông. IUT cũng thía, IUT có débouché hơi bị kinh đó...Chẹp trong khi univ thì thất nghiệp đầy rẫy...

Túm lại là nếu xếp hạng thì chắc phải Grande école lên đầu tiên, ra là có ziệc, mà còn việc okie nữa chứ :D Giữa INSA và univ thì khó mà so sánh được, còn tùy là univ là fac gì, vì univ có nhiều fac cũng khó lém đó (cả về tiếng lẫn về kiến thức). IUT thì autre chose, nếu muốn so sánh thì phải so với BTS mới đúng.

Grenouille_vert

Moderator
Thế mới nói INSA chỉ gần bằng grande école! Cái này là do các ông giáo viên của GV nói chứ ko phải GV tự bốc phét ra đâu! Vì thế hồi trước mới tiếc vì không inscire vào INSA, vì khinh thường nó có chữ "institut" -> ấu trĩ!

Hiểu rùi:D
Nhưng theo ý em, có lẽ kô nên so sánh 2 cái đó với nhau, kẻo mọi người lại nhầm: ừ thì thôi, grande école hơn Insa một chút, đăng kí cũng được thì hỏng.
Có lẽ chỉ nên so sánh giữa các grande école với nhau thôi, vì nó là cái hoàn toàn khác, cần rất nhiều sự đầu tư.

tùng12f

Member
hờ hờ, thưa các bác, các bác ko hiểu ý em rồi, em là em chỉ nói nếu để coi Pháp là thiên đường thi ko nên đâm đầu vào IUT hay INSA thôi, vì sao??? vì chương trình học ở IUT và INSA rất nặng...làm sao có thể coi là thiên đường đc khi mà mình phải học gấp 3 gấp 4 lần bọn học đại học.....( tức là so sánh thời gian học)
em không hề so sánh giữa IUT và UNIVERSITE cái nào chất lượng hơn cái nào, đơn giản chỉ để cho những người nào muốn sang pháp xác định trước tình hình thôi, học IUT rất khó, rất khổ (cả INSA chắc cũng ko khác là mấy)...
nói về Grands Ecoles, học ở grands ecoles sau khi đã vượt qua concours chưa chắc đã phải học nặng như ở IUT hay INSA, cái khổ của grands ecoles chính là 2 năm prepa...học kinh hoàng luôn, cho nên các bậc tiền bối đã nói, học prepa khó và khổ, khi đã đỗ concours rùi thì vô tư, vì ai đã đỗ đc concours tức là rất giỏi (lấy ví dụ: trong vòng 10 năm trở lại đây chưa có học sinh VN nào thi concours đỗ đc Politechnique..ặc ặc)

Grenouille_vert

Moderator
É, vậy mỗi năm hơn chục đứa Vn vào Poly theo học bổng Eiffel kiểu gì hả em? Mà anh xem giáo trình prépa rồi, không phải khó đến mức không có người Vn nào đỗ trong vòng 10 năm đâu! Poly học tàn bạo luôn, vì phương châm của nó là đào tạo một ingénieur toàn diện tất cả các môn mà! Vn tự hào có Ngô Đắc Tuấn đỗ thủ khoa Poly, vậy chắc cũng ko dến nỗi như em nói đâu! Anh biết 1 chị, cấp III học chuyên Pháp, vẫn đỗ được Ecole Centrale như thường!

tùng12f

Member
hì hì, vào theo học bổng eiffel đâu có phải thi concours, em có thằng bạn đang học prepa o louis le grand-trường dạy prepa kỹ thuật tốt nhất, theo em thấy thi ở trường nó toàn những thể loại như kiểu vô địch toán toàn nước pháp hay huy chương vàng olimpic j j đấy, khủng khiếp luôn...em nghĩ anh chỉ xem qua thì chưa hiểu hết đc cảm giác của...người trong cuộc,
ở đây em chỉ đề cập đến việc thi concours vào Polytechnique, chứ ko nói đến các trường khác...(thông tin 10 năm chưa có ai đỗ X có lẽ là đúng, chuyện anh Ngô Đắc Tuấn chắc cũng khoảng 10 năm rồi còn j)
hàng năm vẫn có học sinh vietnam vào các grands ecoles học, nhưng đó là do đc học bổng, ví dụ như các anh chị học tổng hợp wa đây học, vì học rất giỏi toán hoặc lý thì đc nhận vào Central học, ko cần thi concours, nhưng em thấy để thi concours đỗ thì ko phải đơn giản.

Xin bảo vệ cho univ một chút. Việc học univ đúng như tùng nói kô nặng bằng insa hay iut, nhưng mà...vẫn khó.
Thứ nhất là đòi hỏi tiếng nhất định, em kô bít ở iut thế nào nhưng thông thường để vào univ thì tiếng được đòi hỏi cao hơn để vào insa.
Đúng thật là học univ kô nặng về giờ học và luyện tập như insa hay iut nhưng mà thi cử thì..... f ải bít đó. Vớ vẩn là trượt lun.

Grenouille_vert

Moderator
Vụ này thì biết rồi! Các chú Vn học ĐH ở nhà mình sau đó sang học M1 hoặc M2 ở Pháp đều mửa mật, một phần vì tiếng, một phần vì ở nhà học quá nhẹ so với ở Pháp!
@ Tùng: Anh không hiểu lắm, vì dân nhà mình cũng phải thi 1 cái concours gì đó mới đc vào X, chứ có phải cứ có thành tích cao là được vào đâu, vả lại nghĩ đơn giản, Pháp thì nó phải ưu ái người Pháp hơn chứ, chả lẽ nào lại để bọn nước ngoài vào X của nó dễ dàng hơn dân nó cả! Mà em đang học trường nào thế?

@ Tùng: Anh không hiểu lắm, vì dân nhà mình cũng phải thi 1 cái concours gì đó mới đc vào X, chứ có phải cứ có thành tích cao là được vào đâu, vả lại nghĩ đơn giản, Pháp thì nó phải ưu ái người Pháp hơn chứ, chả lẽ nào lại để bọn nước ngoài vào X của nó dễ dàng hơn dân nó cả!
Hehehehehehehe, em thấy T nói rất có lí đó, theo em được bít, có người vn mình được giải nhì Olympik toán quốc tế, được Poly technik cho học bổng. Còn thi concours hả chẹp chẹp :-?
Việc vì sao chúng nó cho wa dễ dàng hơn bít đâu là chính sák thu hút nhân tài wuốc tế thì sao? Có thể những người được cho wa là đủ khả năng thi concours nếu họ có đủ trình độ tiếng cần thiết (cái đó thì lại là chuyện hiếm nhất là ở nhà mình, học cái z ì là cứ chuyên hẳn cái đó, đôi khi kô còn thời gian cho cái khácB-))

tùng12f

Member
vâng tất nhiên bọn Pháp nó ưu ái ng Phap hơn chứ, nhưng nó cũng đâu có bỏ qua nhân tài...những ng muôn đc học bổng phải thật giỏi, chứ ko phải đơn giản..
về việc học universite', có thể nhiều người nói khó, nhưng em nghĩ ko quá khó, vấn đề chỉ ở 1 chữ chăm....trình độ tiếng thật ra ko cần quá xuất sắc, với lại cơ chế cho qua của universite' cũng thoáng hơn ở IUT....
theo em nhận thấy, ko biết các nghành khác thế nào chứ học kinh tế ko kho', ai ma nói khó thì chắc ng đó ko chăm thôi.......

tùng12f said:
về việc học universite', có thể nhiều người nói khó, nhưng em nghĩ ko quá khó, vấn đề chỉ ở 1 chữ chăm....trình độ tiếng thật ra ko cần quá xuất sắc, với lại cơ chế cho qua của universite' cũng thoáng hơn ở IUT....
theo em nhận thấy, ko biết các nghành khác thế nào chứ học kinh tế ko kho', ai ma nói khó thì chắc ng đó ko chăm thôi.......
Chẹp, nói đúng wá, ở đâu mà chả cần sự chăm chỉ. Nhưng nếu nói như thế có nghĩa là ở IUT hay INSA thì ngoài chăm chỉ ra cần phải có gì đó khác nữa mà ở univ kô cần ???:-?

Hehehehehehe, đúng là bạn Tùng chỉ bít là học kinh tế kô khó nhưng ở univ có những khoa.....khó chơi lém đó, kô chỉ cần có sự chăm chỉ mà wa được đâu:)) Có những ngành cũng f ải concours mửa mật ra đó...

Xin "cãi" nốt một ý trên của bạn Tùng:D Nghe wa thì có vẻ bạn cho rằng chỉ nên coi F áp là thiên đường khi mà học univ. Nhưng giờ lại nói là học univ là cần phải chăm chỉ, chẹp, kô bít mọi người định nghĩa về "thiên đường" thế nào chứ tớ thì nếu mà đã là thiên đường thì chả có làm z ề mấy, chỉ có ăn với có ngủ thui>:)

Nói tóm lại là đừng có nói là sang F áp học là thiên đường, dù có học z ề đi chăng nữaB-)

tùng12f

Member
hì hì, nói thật, mình cũng đang học Univ này, nhưng mình ko chăm, ko chăm 1 chút nào, toàn ăn, ngủ và chơi thôi, cho nên kết quả ko tốt lắm, chính vì thế mình mới nói cần đến chữ chăm.....

:D thế anh có học bổng trường nào??? Có thể cho anh em bít để lúc nào đó "hội ngộ" kô thía:D
Dù sao cũng chúc mừng nhé =D> Tin zui, tin zui.

waitting4u

Xin chào các bạn, do vô tình đi chơi chợt đi qua trang WEB của các bạn trường CHU VAN AN và thấy có rất nhiều bạn học tiếng pháp và có ý định sang pháp học...Mình cũng đă sang pháp được hơn 2 năm nếu bạn nào có ý định sang pháp học nếu giúp được mình sẽ giúp hết mình.

waitting4u said:
Xin chào các bạn, do vô tình đi chơi chợt đi qua trang WEB của các bạn trường CHU VAN AN và thấy có rất nhiều bạn học tiếng pháp và có ý định sang pháp học...Mình cũng đă sang pháp được hơn 2 năm nếu bạn nào có ý định sang pháp học nếu giúp được mình sẽ giúp hết mình.
Ke c' gentil à toi:)

waitting4u

...

Uhm một tháng bạn tiêu 3000 cơ à, thế thì hơi nhiều. Mình nghĩ một tháng hết : 300 tiền ăn uống, tiền học thì tùy bạn học ở đâu. nói tóm lại xông xênh cứ cho ban tiêu hết 1000 là nhiểu rùi. Quan trọng là bạn phải thuê được nhà, nếu có bạn ở pháp thì sống chung thì khỏi nói...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000