du hoc Phap

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Đúng rùi, nhiều người rất nhầm khi nghĩ là Tây học dễ hơn VN... Ở Tây thì là học khó, còn ở VN thì chỉ là khó học thôi...

Mình thì nghĩ là học ở đâu cũng có cái hay của nó thôi. Ở Việt Nam nếu mọi người chịu học thì cũng đâu có kém ai đâu. Hơi thấy buôn khi bây giờ gia đình nào thấy con thi trượt đại học thì đều cho đi du học cả, mà chẳng cần quan tâm là con mình sang đây thì học đựơc gì!! Mình nghĩ là đi du học thì được một cái lợi lớn là được thực hành nhiều hơn, bài học mang tính chất ứng dụng nhiều hơn lý thuyết và điều kiện vật chất cũng tốt hơn nữa. Nhưng lại phải chấp nhận cuộc sống xa nhà và tất cả những trò "vui chơi giải trí" với bạn bè: đi ăn quà vặt, shopping ... gần như không bao giờ có. Vậy nên du học phải chăng cũng tùy thuộc vào cá tính của mỗi con người ???

POKET

To em gì lập ra topic ;) : Đừng có nản !!!

<~~ cũng đi từ lớp 10 đây em ạ ! Cố gắng lên, ko khó lắm đâu !!!

chipcom

Member
Chị ơi! Em là chipcom cơ mà. Sao lại nhầm lẫn tai hại thế?
Theo em thì học Đại học và sau đại học thì học ở nước ngoài là tốt nhất. Còn cấp III thì cứ "tu luyện" trong nước cho đàng hoàng đi đã. Rồi có đi cũng không muộn. Vừa tiết kiềm "xiền" vừa có đủ kiến thức về học tập và cuộc sống để đi.

chubby

Chipcom, em nói cũng đúng đấy!!! Nhưng chỉ có vậ thôi sao? Chị nghĩ nếu em càng nói sâu hơn được thì em sẽ càng hiểu ra nhiều điều, hãy thử tiếp tục đi em!!!

chipcom

Member
Nói sâu hơn à? Em không có khả năng đó đâu. Đấy là em nghĩ thế chứ không tìm hiểu kĩ lắm chị ạ! Nếu như em có thông tin gì sẽ post lên đây cùng mọi người!

chipcom said:
Chị ơi! Em là chipcom cơ mà. Sao lại nhầm lẫn tai hại thế?
Theo em thì học Đại học và sau đại học thì học ở nước ngoài là tốt nhất. Còn cấp III thì cứ "tu luyện" trong nước cho đàng hoàng đi đã. Rồi có đi cũng không muộn. Vừa tiết kiềm "xiền" vừa có đủ kiến thức về học tập và cuộc sống để đi.
:) Hơn nữa nghe nói lấy Bằng lycée bên Pháp hơi..."khoai"...Nên mọi ng thường có xu hướng đợi đến ĐH & sau đại học để đi :cool: Nói thía thui chứ năm nay lớp F có 4 bạn sang Fáp (con số có thể tăng lên 5)

chubby

SAng sceaux cơ à? choáng quá nhỉ? hihi I-) bon, congratulation!!!! Co thêm người sang đây, nước Pháp lại đông dân số:))

thaihaiau

Du Học Pháp

Sáng mì gói chiều Pizza vất vả lắm Đi du học như đi đầy ý. Ai đi học về lấy kiến thức thì đi còn đi nhé

ourson31

thaihaiau said:
Sáng mì gói chiều Pizza vất vả lắm Đi du học như đi đầy ý. Ai đi học về lấy kiến thức thì đi còn đi nhé
được vầy thì sướng wá còn gì ạ!!! :>> em là fan của pizza nên... hehe. pizza hut ngon wá. hôm nào phải đi ăn tiếp mới được. hehe. cái phần mỳ của nó làm ngon ơi là ngon, ko wá dầy cũng không wá mỏng, vừa giòn giòn lại vừa dai dai. hihi. ôi cái cảm giác sung sướng được đưa một miếng bánh pizza ngào ngạt hương... pizza vào miệng. =)) bác làm em thèm wá. mai em đi ăn đây. bon app mọi người. ai muốn đi cùng thì gọi em he. hihi :D ;)

ourson31

em vừa đọc lại mấy bài của mọi người post ở các trang trước. hi, thật lòng mà nói em cũng giống mọi người hồi xưa lúc chưa đi, cũng nghe ngóng đủ mọi bên để rồi không biết là nên như thế nào nữa. ;)
theo em nếu gia đình ai có điều kiện là 1, la personne concernée cảm thấy đủ chín chắn, đủ... người lớn để có thể sống tự lập là 2 thì nên sang từ cấp 3. sang cấp 3 thì chỉ nên sang năm lớp10 hoặc 11 còn 12 thì chờ thi đại học xong luôn rồi hẵng đi.
nếu sang từ lớp 10, đúng là có hơi sớm nhưng mà được cái là mình sẽ có 1 năm để chuẩn bị trước khi bước sang lớp 11 - phân ban rồi cuối năm lại có BAC của một hoặc hai môn tùy phân ban mình chọn. dân Việt nam sang đại đa số đều chọn S - cuối năm phải thi Bac de francais. có không ít người chọn ES - cuối năm có Bac de francais va SVT. các bạn có thể nói với em rằng như thế thì có làm sao, chỉ cần ko thấp quá là được mà. vì có thể lên lớp 12 với des points de retard. nhưng cũng phải nói: bất cứ ai sang đây chẳng mang hy vọng sẽ đỗ được vào trường nào đó tốt --> BAC avec mention là một điều tất yếu --> với các points de retard dù chỉ la hệ số II nhưng mà cũng đủ làm bạn thiệt thòi đủ đường. hơn nữa nếu sang sớm, sẽ có thời gian để thích nghi dần dần, các môn học, củng cố tiếng pháp trước rồi làm wen với môi trường... một điều khá bt nhưng ít người làm là không nên lúc nào cũng chỉ chăm chăm đến người việt. học tiếng thì với người nứơc ngoài là ổn nhất. tiến bộ thần tốc cho mà xem. ;) vì sao em phản đối chuyện sang lớp 12 là vì như vậy bạn thiệt thòi đi nhiều lắm: bạn sẽ phải thi lại BAC francais hay gì gì đó mà bạn chưa làm năm lớp 11. 1 năm, vừa làm wen vừa thi cập dập. liệu bạn có chắc mình theo được. ko phải là không theo được nhưng đó không phải là phương án tối ưu. :)
còn vì sao ourson31 lại muốn ủng hộ mọi người sang sớm. đó là bởi vì những titulaires des BAC francais bao h cũng được xét thẳng hoặc được ưu tiên hơn khi xét tuyển. hơn nữa, đã có luật mới ra nhằm hạn chế lại số SV nước ngoài sang Pháp học --> đối với những người muốn làm thủ tục sẽ càng khó hơn. sẽ còn có luật mới nữa --> càng ngày càng khó mà thôi.
pfff để mai em đánh nốt những gì muốn nói. hehe
@ 2m1

thaihaiau

ourson31 said:
được vầy thì sướng wá còn gì ạ!!! :>> em là fan của pizza nên... hehe. pizza hut ngon wá. hôm nào phải đi ăn tiếp mới được. hehe. cái phần mỳ của nó làm ngon ơi là ngon, ko wá dầy cũng không wá mỏng, vừa giòn giòn lại vừa dai dai. hihi. ôi cái cảm giác sung sướng được đưa một miếng bánh pizza ngào ngạt hương... pizza vào miệng. =)) bác làm em thèm wá. mai em đi ăn đây. bon app mọi người. ai muốn đi cùng thì gọi em he. hihi :D ;)
Hứ hôm nay đã là ngày kia của ourson31 rùi :-( ... Định lẽo đẽo theo xem lý do tại sao mình thì nhìn thấy pizza thì như chị hai bị nghén... Còn ourson lại là hương vị thơm ngon bổ nước bọt nhỉ...
Lần sau mình sẽ kêu chán rượu không bít có lại là cái ngào ngạt hương của ourson ko nưa~ :>

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000