du hoc canada

nicole_82

Member
hi moi nguoi,
nicole luc truoc hoc lop phap CVA, con gio thi dang o toronto va hoc major of business and economics. nicole rat nho CVA and love to keep contact with CVA old and new students. If you're interested in my study major or studying in canada, or anything else ;) , I think that we can to share experience to each other.

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Oct 27 2003, 06:03 PM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Oct 27 2003, 06:03 PM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> hey .i aslo want to study in Canada .Can u give me some information about education and interview .I know too difficult to have visa .Hows IT in canada ? [/b][/quote]
hey, sorry vi reply ban hoi tre, i had an exam. Ve chuyen cap visa dao nay kho khong thi minh cung khong sure lam vi minh cung di lau roi, nhung nghe may nguoi ke lai thi khoang 6 thang de co duoc visa. Nhung neu ban co thuan loi ve tieng anh va tai chinh day du thi sure la se di duoc thoi. Sang day cung co nhieu cach, neu tieng anh chua du diem thi ban phai hoc tieng trong international college it nhat 1 nam, con neu toefl cua ban tren 580 thi ban co the apply truc tiep vao DH ngay.
Canada mua nay cung kha lanh, tuyet cung da roi nua, nhung canada la 1 dat nuoc hieu khach va de song, noi chung moi thu deu ok, minh o day thay cung thoai mai va de song :) :) . good luck to you

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-Who_Cares+Nov 17 2003, 09:59 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Who_Cares @ Nov 17 2003, 09:59 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> So, how about high schools in Canada? Are they good? And can U give me a list which has the schools' website? Thanx a lot... :D [/b][/quote]
thuc ra chat luong hoc o Mi voi canada chang khac gi nhau ca, high school va uni o 2 nuoc cung nhu vay thoi. High school thi co rat nhieu, cong lap va dan lap nua, rieng o toronto da co toi hang nghin truong roi, nhieu qua nen thuong khong co website chinh thuc. Nhung day la link de tham khao list of uni o canda: http://www.uc411.com/NewSearch/search.asp. Hopefully, it helps ;) .

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Nov 19 2003, 10:38 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Nov 19 2003, 10:38 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> thank so much !mà anh ui cho em hỏi cái.Khi anh phóng vấn đó thế nào.anh có thể cho em vài kinh nghiệm của anh khi phóng vấn đc ko? :rolleyes: [/b][/quote]
trui ui, minh la con gai ma, goi anh nghe ky` qua :p :p :p
Minh di phong van may nam truoc roi nhung luc do nguoi ta cung hoi ky lam, ban phai can than chut nhe, tap qua cac cau hoi co ban va nen nghe cho ky roi binh tinh tra loi nhe. Ban khong can kha tieng anh lam, chi can show cho ho biet la ban that su interested in studying in canada(vi du nhu: tai sao chon hoc o canada, ban dinh chon nganh hoc gi, dinh vao hoc college hay DH....). Nho la phai nhan manh la minh sang de hoc chu khong phai di lam nha, bao sang de di lam la chet day vi o day sv khong duoc phep di lam dau. Noi gi thi noi cung phai the hien la sau nay minh se quay lai Việt Nam de xay dung dat nuoc hay gi do, va khang dinh la khi hoc xong se khong o lai canada nhe. Ve chuyen tai chinh thi that tha 1 chut, nguoi ta coi cung ky giay to lam, neu cau hoi nao nguoi ta noi ma ban khong hieu thi nho nguoi phien dich ngoi do noi gium nhe.
Can them thong tin gi thi cu noi voi minh, good luck.

hic hic...ngại quá cơ ..xấu hổ nữa chứ. chị ơi cho em xin lỗi nhé.Mà chị ơi cho em hỏi 1 chút có bao h người ta sẽ phóng vấn mình qua điện thoại ko hả? Mà nếu người ta hỏi mình về vấn đề tài chính thì mình có thể trả lời là minh ko biết nhiều chỉ biết 1 chút.vậy có ổn ko ah?mà nếu mà pass phỏng vấn thì sau bao lâu mới được cấp visa vậy? chị đã sang đó lâu chưa? :)

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Nov 20 2003, 07:17 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Nov 20 2003, 07:17 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> hic hic...ngại quá cơ ..xấu hổ nữa chứ. chị ơi cho em xin lỗi nhé.Mà chị ơi cho em hỏi 1 chút có bao h người ta sẽ phóng vấn mình qua điện thoại ko hả? Mà nếu người ta hỏi mình về vấn đề tài chính thì mình có thể trả lời là minh ko biết nhiều chỉ biết 1 chút.vậy có ổn ko ah?mà nếu mà pass phỏng vấn thì sau bao lâu mới được cấp visa vậy? chị đã sang đó lâu chưa? :) [/b][/quote]
Theo minh biet thi chang co ai phong van qua dien thoai bao gio ca dau. Luc truoc minh di phong van thi phai vao tan SG, khong hieu bay gio ra sao nua. Con ve van de tai chinh thi la dieu quyet dinh roi nen khong the noi la khong biet hay biet it dau, ho se hoi ban ve thu nhap cua bo me ban, sau do ho xem giay to cung ky lam, khong hieu doan nao la ho hoi lai ban ngay nen giay to lien quan ban cung phai biet xo qua cai do noi ve gi nhe. Thuong thuong thi phong van nguoi ta quan trong nhat la kha nang tai chinh cua gia dinh ban, sau do se toi viec ban sang do de hoc chu khong phai de di lam va cuoi cung la, sau khi hoc xong se quay ve vn. Noi chung do la 3 dieu co ban ban phai biet ro.
Minh di phong van 4 nam truoc roi nen chac co de hon bay gio. Sau khi phong van thi ho noi cho minh biet la duoc hay khong ngay. Sau do dua cho minh to giay de di kham suc khoe va duoc visa khoang 2 tuan sau thoi, noi chung cung nhanh chong. Con bay gio nhanh cham ra sao minh khong ro lam, sorry :huh: :huh: :huh:

tại hiện giờ em ko ở vn ( đang ở bên Sing ) chính vì vậy mà người ta đang xem trường hợp của em là sẽ phóng vấn ở đâu.Mà ĐSQ gửi giấy về nhà em và bảo có thể sẽ gọi điện trực tiếp cho em và hỏi các câu hỏi luôn,em cũng ko biết chĩnh xác thế nào cả chính vì vậy mới muốn hỏi chị ah :lol: ;)
nhưng nói chung bây h làm thủ tục đi Ca là 1 trong nhưng nước khó mà.Chứ đâu như hồi xưa phỏng vấn và xét hồ sơ cũng đơn giản hơn rất nhiều hic hic

Who_Cares

Member
Chị Liên cho tí thông tin về chất lượng và giá cả sinh hoạt bên Canada đê.... ;) Với lại nếu em sang đấy học THPT thì nên chọn trường nào hả chị? B)

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-Who_Cares+Nov 21 2003, 04:20 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (Who_Cares @ Nov 21 2003, 04:20 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> Chị Liên cho tí thông tin về chất lượng và giá cả sinh hoạt bên Canada đê.... ;) Với lại nếu em sang đấy học THPT thì nên chọn trường nào hả chị? B) [/b][/quote]
ừa, thong cam nhe, chi đánh tiếng viet phai mò mẫm lau nen hơi ngại.
Ve chuyen tai chinh thi the nay, o DH, neu hoc 2 semesters 1 nam ( tu thang 9-thang 4 nam sau) thi mat khoang $15,000 (tinh ca ten bao hiem), neu muon hoc ca term hè nua thi phai đóng thêm tiền. Ve tien an o chi tieu tat ca cung mat khoang tu $12,000 - $15,000/1 nam, còn tuy thuoc vao em tiet kiem hay khong nua. Noi chung 1 nam cung khoang sap xi $30,000 gi do. Tiền hoc cho international student o dau cung đắt vậy, ca o high school va DH deu nhu nhau. O Mi thi tien hoc cung gan nhu o canada, nhung duoc cai o Mi cac truong DH offer hoc bổng cho svien nhieu hon :( :( :( .

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Nov 21 2003, 03:28 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Nov 21 2003, 03:28 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> tại hiện giờ em ko ở vn ( đang ở bên Sing ) chính vì vậy mà người ta đang xem trường hợp của em là sẽ phóng vấn ở đâu.Mà ĐSQ gửi giấy về nhà em và bảo có thể sẽ gọi điện trực tiếp cho em và hỏi các câu hỏi luôn,em cũng ko biết chĩnh xác thế nào cả chính vì vậy mới muốn hỏi chị ah :lol: ;)
nhưng nói chung bây h làm thủ tục đi Ca là 1 trong nhưng nước khó mà.Chứ đâu như hồi xưa phỏng vấn và xét hồ sơ cũng đơn giản hơn rất nhiều hic hic [/b][/quote]
truong hop em cung hoi dac biet 1 chut, nhung la mấy tháng truoc chi cung apply cho em gai chi sang day, no cung gan giong em vay. Luc truoc no hoc high school Mi, no thi toefl cung duoc ok va co bảng điểm cua high school nua, apply vao DH duoc nhan ngay. Sau do thi gui giay nhap hoc cua truong, chung minh tai chinh va khai vao application form gui cho immigration office of canada o Mi, the la khoang 1 thang co visa luon, no cung chang di phong van gi ca. Neu em dang o Sing, em co the gui giay to vao DSQ cua canada o Sing (chi biet o châu Á, DSQ cua canada o TLan va Sing la lon nhat), neu co phai bi phong van thi em cung chi phong van ngay tai Sing ma thoi.

cũng có thể là vậy chị ah.Nhưng ở bên MI với cả Ca thì nó lại ko khác nhau cho lắm.Vì 2 nước này có nền giáo dục khá là giống nhau.Chứ làm thủ tục ở bên này thì khò khăn hơn về việc tiên trong ngân hàng.Vì nó yêu cầu mình phải mở tài khoản bên sing chứ ko phải ở vn.Nhưng h em cũng đang chờ interview mà thôi.Thế nên em mới muỗn hỏi thêm 1 số kinh nghiệm phóng vấn. Phỏng vấn đi Ca thì nó đòi hỏi về cái chứng minh tài chính là quan trọng nhất đúng ko ah?

nicole_82

Member
u, di interview thi nguoi ta se hoi nhieu nhat van de kinh te cua gia dinh, ho chi can biet ve thu nhap hang thang cua bo me em on dinh de cho chu cap cho em trong thoi gian em hoc day thoi, voi ca trong tai khoan co them 1 khoan tien du tru o trong tai khoan nua. The em da biet bao gio phai di phong van chua?

dạ em cũng đang chờ interview đây .Theo nó báo thì sẽ trong thàng này hoặc tháng sau .Mà theo em được biết vần có việc interview qua điện thoại dành cho những người đang học ở xa ko có điều kiện về vn .Mong là năm sau mình sẽ đươc đặt chân sang canada :rolleyes: :rolleyes: .Mà chij ơi cho em biết sinh hoạt bên đó trung bình 1 tháng là bao nhiêu với .Các khoản tiền nhiểu như tàu điện ngầm xe bus ...

nicole_82

Member
<!--QuoteBegin-co_ai_biet_toi_ko+Nov 25 2003, 09:15 AM--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (co_ai_biet_toi_ko @ Nov 25 2003, 09:15 AM)</td></tr><tr><td id='QUOTE'><!--QuoteEBegin--> dạ em cũng đang chờ interview đây .Theo nó báo thì sẽ trong thàng này hoặc tháng sau .Mà theo em được biết vần có việc interview qua điện thoại dành cho những người đang học ở xa ko có điều kiện về vn .Mong là năm sau mình sẽ đươc đặt chân sang canada :rolleyes: :rolleyes: .Mà chij ơi cho em biết sinh hoạt bên đó trung bình 1 tháng là bao nhiêu với .Các khoản tiền nhiểu như tàu điện ngầm xe bus ... [/b][/quote]
sao đã sắp đi interview rồi à, good luck nhé :) , người Việt ở đây cũng nhiều lắm, đặc biet o toronto y, nhung ma em định sang thành phố nao vay? Co phai toronto khong? Tiền phí sinh họat thi nhu chị nói cũng tùy vao từng nguoi, o ký túc xá lại khac, thuê nhà ở lai khac, noi chung tự đi chợ roi nấu ăn thi tiết kiệm hơn duoc nhieu. Tien ticket cho metro va xe bus cho 1 tháng la $100 roi, con tiền nhà cũng khoang $400/1 thang, tien chợ cũng tới mấy trăm $ nua, cong voi tien lặt vặt nhu internet hay phone nua. Noi chung neu em tiet kiem duoc thi 1 thang tien sinh hoat cung khoang tu $800-1000, not too bad :unsure: :unsure: :unsure:

em xin nhập học tại 1 trường ở Regina chị ạh .Thế chị có biết gì về thành phố này ko ?Nếu biêt chị cho em vài thông tin nhé .vì bây giờ vn đi du học Canada cũng nhiều và thường chọn những thành phố kiểu như toronto .Nên nhiều lúc đi cũng khó hơn .Em định xin sang thành phố nhỏ và ít người việt vậy sẽ thuân lợi cho việc đi hơn ,Và sau khi học xong năm thứ nhất nếu được thì em sẽ chuyển sang toronto để học ,vì ở đó cũng có nhiêu trường tốt .Mà chị cho em hỏi ở toronto thì chị có biết trường nào tốt về IT và cả business ko ??
Nếu như chị nói về mức chi tiêu như vậy thì ổn cũng ko qua đăt cho lắm .Vì như vậy cũng đã là tích kiệm rùi chứ tích kiệm nữa cũng đâu được . :(

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000