du hoc canada

nicole_82

Member
hic hic, cái đợt hè 2002 em về vn chơi , nhưng qua thì ngay phải ngày world youth days, thấy đông vui tấp nập lắm, em cũng gặp rất nhiều bà con vn mình từ mọi nơi tới, họ đều đi chơi Chinatown, lúc đó mà biết chị thì chắc vui lắm, dân CVA mình hiếm hoi nên ít gặp :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: Chị đang ở Austria hả? Em thấy ở đó cổ kính và đẹp lắm. Em định năm nay sang pháp chơi và đi mấy nước xung quanh nữa, lúc đó mình gặp nhau thì thiệt vui B) .
ngành dược của chị thì thấy hình như university of toronto có đấy, ngành đó học cũng khó lắm thì phải, em chịu thôi :blink: :blink: em đang học York Uni nhưng cũng biết các trường DH mà chị nói, thế chị muốn sang học ở french speaking region hay english?

To em Nhung vit: ừa, lúc nào gặp cũng được hết đó, ai chứ dân CVA mình thì tiếp liền :lol: :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi, nếu hè em qua được Áo thì vui quá, chị mời em ở nhà chị luôn, và sẽ làm "hướng dẫn viên du lịch" cho em luôn!!!!! Cố hè này sang Wien chơi em nhé!!! :rolleyes:

Còn chuyện học ở Canada, chị hỏi rồi, mấy trường ĐH ở Canada chỉ hay cho SV học ngành ngoại ngữ hay xã hội thôi, còn ngành Dược của chị thì khó kiếm được trường tương đương lắm, hic.... Đi hỏi thì trường ĐH của Wien toàn trả lời là mấy trường ở Anh với Mỹ và Canada học chương trình dễ quá, lại ít tiết nữa, nên thi ở đấy chưa đủ, về Áo lại phải thi lại lần nữa (vì ngày xưa, SV hay trốn đi sang những nước đấy để thi những môn khó, để khỏi phải thi ở Áo mà, nên bây giờ họ biết, họ không công nhận nữa, hic).
Thực ra chị đi để luyện tiếng Anh là chính mà (chị không biết tiếng Pháp). Nhưng mà căn bản là chị muốn học xong cho thật nhanh để còn về VN :p , nên bây giờ do dự về chuyện du học lắm... Vì đi thế này lại mất đi ít nhất nửa năm nữa... Hic, khó quyết định quá......

hatovica

Member
nicole_82 said:
chị không biết ai hoc CVA ở đây cả, toàn dân ams thoi em a <_< <_< em sang đây lập hội CVA đè lại tụi nó cho chị, ok ;) :lol: :lol: ở bên này nếu không phải là immigrant hoac citizen cua canada thì không được đi làm đâu, du hoc sinh Việt Nam như mình nếu muốn đi làm thì phải làm "chui" thôi, làm trong mấy tiệm Việt đó, người ta bắt chẹt mình, trả khá rẻ, khoang $5-6/1 giờ, nhưng nếu em muốn vừa đi làm vừa đi học thì chắc không lấy nhiều môn 1 lúc được đâu, học từ từ vậy. Chị không đi làm, chị muốn học cho nhanh để tốt nghiệp sớm, muốn về vn qua roi, o đây lâu chán quá :( :(
Thật là đáng tiếc khi mà cho đến tận bây giờ mới tìm thấy người nhà. Mình cũng chưa giới thiệu với ai về mình cả, tên Sơn, khóa 98-01, hiện cũng đã ở Toronto, Ontario, Canada ngót nghét 2 năm, 3 tháng kém 5 ngày :) (đấy là đã cộng thêm 3 tháng 10 ngày hè vừa rồi về VN chơi nữa. Sinh viên năm thứ thuộc Ryerson University. Chắc chị nicole_82 biết rõ hơn em. Rất hân hạnh đuợc làm quen với mọi người, đặc biệt với nicole_82 trong công cuộc lật đổ hội Ams.

Tiện đây cũng xin giới thiệu qua thêm 1 chút, là nếu bạn nào có nhu cầu đi du học qua Canada, đặc biệt là thành phố Toronto, thì nhanh nhanh liên lạc với Sơn nhé! Bởi vì Sơn hiện đang là cộng tác viên của trung tâm du học trường ĐH KHXHNV thuộc ĐHQG Hà Nội. Sẽ cố gắng giúp nhiều nhất có thể, trả lời đuợc hết những câu hỏi có thể chỉ bởi vì chúng ta là đồng môn... :)

Yahoo ID: hatovica
email: [email protected]

To: chị nicole_82, nếu chị ko ngại, có thể cho em xin số phone của chị đuợc ko? hay la nick yahoo của chị cũng được... plzzzzzzz....... :9 thxxxxxxxx!!! :)

nicole_82

Member
Hi em Sơn, lâu rồi chị mới vào web này, hôm nay tình cờ gặp dc thêm dân CVA nữa hiện đang ở đây nên mừng quá =D> =D> em là ng dân CVA đầu chị biết ở canada đấy, thấy toàn trường ams thôi :( Em đang học Ryerson a?Chị đang học York năm cuối. YM của chị là: lienryan@yahoo, có gì add vào tiện liên lạc nhé, chị sau Noel về vn chơi đấy, em hè vừa về chắc ko về tiếp dc đâu nhỉ? Chị sợ ở đây tháng 1, 2 lắm nên phải về nhà trú đông :cool:

hatovica

Member
Ui trùi ui, có người sắp đuợc về VN ăn tết kìa, suớng quá!!! Ở bên này lạnh dã man... hik...hik... Mà sao tháng 1,2 chị lại có thời gian về? chị ko phải học trong thời gian này ah???
Chị ơi, sao chẳng thấy chị online bao giờ cả?? Em thì toàn invisible thôi, với lại em cũng bận nữa, hik... sắp thi rồi!!!!!!!

nicole_82

Member
em gặp đúng người rồi đấy, chị cũng hay invisible luôn =P~ =P~ chị gần 3 năm rồi chưa về nên dự định năm nay về ăn tết lâu rồi, chị nghỉ học winter term luôn, khi sang chị sẽ học summer semester rồi tốt nghiệp luôn sau đó. Chị term này cũng thi final tới 20-12 mới xong, nhưng thi xong là chị khỏe rồi, chị sẽ về ngay sau đó. Hôm nào rảnh chị em mình gặp nhau uống nước cái đi, em có muốn gửi gì về cho gia đình ko?

hatovica said:
Ui trùi ui, có người sắp đuợc về VN ăn tết kìa, suớng quá!!! Ở bên này lạnh dã man... hik...hik... Mà sao tháng 1,2 chị lại có thời gian về? chị ko phải học trong thời gian này ah???
Chị ơi, sao chẳng thấy chị online bao giờ cả?? Em thì toàn invisible thôi, với lại em cũng bận nữa, hik... sắp thi rồi!!!!!!!

Em muốn tham gia học đại học ở Canada hoặc 1 năm trước khi vào đại học nhwung em chưa biết nên chọn trường nào ( ngành học là kinh tế) và mình đi thông qua trung tâm nào cho đảm bảo. Em rất muốn apply vào 1 trường ở montreal để có thể học cả tiếng Anh và Pháp. Em chưa thi Toelf nhưng chắc bây giờ thi cũng còn lâu mới đạt, nếu em muốn đi trong vòng 1 năm tới khi mà điểm Toelf vẫn chưa đủ thì làm thế nào, mà để apply được cần làm những thủ tục gì, cần những giấy tờ gì, làm thế nào để pass được phỏng vấn ( khoản nói tiếng Anh của em cũng không đến nỗi nào ). Anh chị nào đã đi canada rùi thì cho em xin chút kinh nghiệm nhé.

hatovica

Member
trangceline_89 said:
Em muốn tham gia học đại học ở Canada hoặc 1 năm trước khi vào đại học nhwung em chưa biết nên chọn trường nào ( ngành học là kinh tế) và mình đi thông qua trung tâm nào cho đảm bảo. Em rất muốn apply vào 1 trường ở montreal để có thể học cả tiếng Anh và Pháp. Em chưa thi Toelf nhưng chắc bây giờ thi cũng còn lâu mới đạt, nếu em muốn đi trong vòng 1 năm tới khi mà điểm Toelf vẫn chưa đủ thì làm thế nào, mà để apply được cần làm những thủ tục gì, cần những giấy tờ gì, làm thế nào để pass được phỏng vấn ( khoản nói tiếng Anh của em cũng không đến nỗi nào ). Anh chị nào đã đi canada rùi thì cho em xin chút kinh nghiệm nhé.
http://studymontreal.com/
http://www.point-3.com/client/home/showpage.ch2?sect=9&page=3
http://www.learnfrench.ca/index.html

Ở Montreal thì anh ko rõ lắm! Nhưng anh search cho em được 3 trường. links ở trên đó. Trung tâm tư vấn thì anh suggest em lên HAVETCO 277 Đội Cấn. Anh cũng từng làm hồ sơ ở đó. Tất nhiên chưa chắc đã là perfect, nhưng anh nghĩ người ta biết việc người ta phải làm để lo cho em đi.
Toefl thì em ko phải lo nếu em muốn đi ngay. Bởi người ta ko yêu cầu em phải có Toefl mới cho em đi. Thủ tục thì anh cũng ko nhớ chính xác, nhưng anh nghĩ là trung tâm người ta sẽ cho em biết những gì em phải lo. Về cơ bản, vấn đề tài chính là quan trọng nhất. Tiếp đó là việc học tập của em.

Còn phỏng vấn thì từ từ, khi nào em có thư gọi đi phỏng vấn, trung tâm người ta sẽ giúp em, và đến khi đó, anh cũng sẽ giúp em nữa. Yên tâm :)

hatovica

Member
Theo vnexpress, mức chi phí sinh hoạt của Toronto, Canada chỉ đứng thứ 89, trong khi đó, Hà Nội là thành phố có mức chi phí sinh hoạt đắt đỏ thứ 29, còn TPHCM thứ 36.
Có thể tham khảo thêm những TP khác trên thế giới ở đây.

hatovica

Member
trung_dung662 said:
tai sao bay gio di canada kho the nhi? lam the nao de co visa
Nếu bạn muốn, có thể qua HAVETCO 277 Đội Cấn, hỏi anh Hiển-giám đốc, hoặc chị Hà-phụ trách đi Ca.

Pok_chocolate

alo alo, có bác nào học ở Trent University ko đây?
trên vùng khỉ ho cò gáy Peterborough đó, cho em hỏi thăm vài thông tin cái nhỉ?

hatovica

Member
Pok_chocolate said:
alo alo, có bác nào học ở Trent University ko đây?
trên vùng khỉ ho cò gáy Peterborough đó, cho em hỏi thăm vài thông tin cái nhỉ?
Cẩn thận ko lại đụng chạm đấy em!!! :D :D :D Hình như có bạn Bùi Huyền Trang học ở đó thì phải. Thế ko vào Ryerson với anh ah??? Ah, ý anh là vào Ryerson để học cùng trường với anh ah???? :)

hatovica

Member
koki_fcuk86 said:
=)) .. kk Sơn lên đây mắc bệnh nghề nghiệp ghê quá ... chắc đề nghị admin cho anh làm mod box này thôi ;))
Chú mày nhắc anh mới nhớ đấy , hehehe, ko biết admin đã nghe thấu chưa nhi??? ;) ;-) ;-) ;-)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000