Du học Canada nè!!!

gnart_lyt

Member
Pok_chocolate said:
Trent university là ở vùng nào ý nhi?
Trông cũng được đấy chứ, đâu đến nỗi đâu, trông yên bình
Trent ở Peterborough, Ontario chị ạ. Yên bình thì cũng tốt nhưng mừ em đã bị 1 anh học trường đấy dọa là ở Peterborough toàn người già thôi, thế thì chơi với ông bà già à :-(

xxxzzz

Member
Xin cho em hỏi Canada có nhiều học bổng khổng Các chị hãy post địa chỉ một vài trang web hay len cho mọi người cùng xem đị

Cheek_nl

Member
@Trang: uh con cẩu nhà chị đấy. Nhìn nó nằm dạng chân buồn cười nhỉ :D

Thế em quyết định đi đâu chưa? Trông trong ảnh thì trường Trent cũng được đấy nhưng chị cảm tưởng hơi buồn em nhỉ??? Chị sợ sống thanh bình quá + ko có ng Vn + toàn ông bà già lắm ---> héo ruột mất. Nên chọn thành phố nào đừng xa trung tâm hẻo lánh quá. Như thế đỡ buồn, mà cũng có cơ hội để mình năng động hơn em ạ.

gnart_lyt

Member
Tuổi này thì ai chẳng muốn ở nơi đông vui nhộn nhịp hả chị :D. Nhưng số em hẩm hiu chọn 2 trường thì toàn ở vùng "thanh bình" quá. Dù sao cái trường Trent này vẫn hơn Saint Mary's, vùng Peterborough chắc là hơn Halifax rùi. Lúc đầu em cũng chưa có ý định đi Canada nên chọn trường hơi vội :D.
Nhưng chắc chẳng ngại lắm đâu, sau đó transfer cũng được mà ;)

gnart_lyt

Member
xxxzzz said:
Xin cho em hỏi Canada có nhiều học bổng khổng Các chị hãy post địa chỉ một vài trang web hay len cho mọi người cùng xem đị
Chị cũng ko rõ lắm về các trang web cụ thể để tìm scholarship. Nhưng mà theo chị thì tìm scholarship trên trang web của từng trường ở Canada thì có vẻ hay hơn đấy, chứ mấy cái kia nó cứ mông lung thế nào ý :D
Theo 1 số trường Canada chị đã tìm hiểu thì tùy từng trường cho scholarship ít hay nhiều, nhìn chung Canada vẫn ki hơn Mỹ, ít trường cho full scholarship lắm. Về cái khoản này chắc anh Sơn kinh nghiệm lắm đấy, hỏi thử anh ý xem.
Thế em đã thi TOEFL chưa? Điểm TB các môn thế nào?

gnart_lyt

Member
Nếu thích thì em thử tìm hiểu Trent University xem, trường này thì chỉ thường thường ở Canada nhưng được cái có nhiều học bổng cho International student phết :D

hatovica

Member
I'm back

Some reasons in the last 2 weeks, Son "đi vắng", mọi người nhắc nhiều quá, hắt hơi suốt. :D :D :D

Cảm ơn bạn Phương và em Trang có ý tốt, Sơn sống sao thì mọi người ở 98-01 biết mà, tốt bụng lắm, ko hề có ý gì đâu.

Thế bao giờ em Trang mới qua đây? Cả Yến nữa, chắc Yến qua Mỹ hả em?

Thôi, chắc nhắn nhủ mọi người vài dòng, giờ off đã, có gì "chiến đấu" sau...
Ai cần tư vấn gì, feel free nhé!!!!

Yenbull

Member
Chẳng biết trả lời anh Sơn thế nào...Em có nói gì mong anh thông cảm cho, cùng mọi người nữa...
CANADA SUCKS! TRENT SUCKS!

hatovica

Member
Yenbull said:
PEACE OUT!.....
ko có gì đâu em, mỗi người 1 quan điểm, 1 lập trường riêng, chẳng ai giống ai cả, mà cũng chẳng ai bắt được người khác phải giống mình.
Anyway, GOOD LUCK for everything... Peace...

gnart_lyt

Member
Các anh chị ơi! Em đang làm đơn xin visa nhưng mà lại còn phải xin lý lịch tư pháp ở sở tư pháp. Đến tận 2/6 em mới lấy được cái đấy. Chẳng biết có cách nào để lấy được sớm hơn ko nhỉ, nộp thêm phí dịch vụ cũng chẳng được ( hôm trước em hỏi rồi ). Thế này thì sợ ko kịp mất. Lại còn cái hộ chiếu nữa, em làm từ năm 2003, đến 2008 là hết hạn nhưng mà người ta yêu cầu hộ chiếu phải valid trong toàn bộ khoảng thời gian mình học ở Canada, tức là đến 2009 mới được hết hạn. Thế là em lại phải làm lại 1 cái hộ chiếu mới nữa à, cái cũ chưa hết chắc người ta chẳng cho gia hạn đâu nhỉ.
Làm thế nào bi giờ :-S

tia_maria1510

@gnart_lyt: chuyện passport thì mày có thể làm bên Canada cũng đc mà cần gì phải mất thời gian như thế? nói chung bây giờ mày cứ chuẩn bị tất cả những thủ tục khác như financial blah blah blah..dont worry 2 much bout passport..i think all the besst will eventually cum 2 U...

u cant leave just yet though, we hv sooooooooooo much to catch up this year round

hatovica

Member
Chuyện về thủ tục tư pháp mà em ko quen biết ai có thể giúp đỡ được thì chắc là chịu rồi. bọn làm về vấn đề đó chúng nó kiêu lắm, ko phải thêm tiền mà được đâu.

Còn về passport, như bạn tia_maria nói, em có thể gia hạn passport ở bên này được. thủ tục như thế nào thì anh cũng chưa làm bao giờ nên anh cũng ko rõ lắm, nhưng anh có thể cho em thông tin để em liên lạc với đại sứ quán Việt tại Ca, ở Ottawa. Theo anh thì hoàn toàn ko có khó khăn gì cho em cả. Hơn nữa, có phải em ở đây đến khi nào học xong mà ko về VN chơi đâu, chọn 1 dịp nào đó về VN chơi, mà em có thể kết hợp gia hạn passport luôn. Như thế em yên tâm chưa? :)

2-6 em mới nhận được lý lịch tư pháp, rồi nộp đơn xin visa, anh nghĩ là cũng chưa muộn đâu, sang đây sớm, mà chưa đi học, buồn lắm, chẳng biết làm gì đâu. mà thêm nữa, phía cục nhập cảnh Ca, người ta thấy em xin visa để sang học vào đầu tháng 9, người ta sẽ thu xếp để cho kịp thời gian học của em mà. chỉ trong trường hợp hồ sơ đông quá, ko có cách nào khác thì mới phải chịu thôi em a. nhưng anh nghĩ thời gian này, ok hơn nhiều so với tầm tháng 3,4 rồi.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000