Du học Anh

Em muốn năm sau được đi du học ở Anh, nhưng em đang không biết du học Anh có cần bằng tiếng Anh không hay cấp 3 chỉ cần thi vấn đáp không. Có anh chị nào đi Anh rồi không, cho em xin ít kinh nghiệm với. :huh: :huh: :huh:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị chưa đi học ở Anh lần nào, nhưng chị quen nhiều em sang Anh học. Chị thấy các em này toàn thi tiếng Anh ở 1 trường PT nào đó (thi viết, sau đó viết 1 bài văn kể về mình và gia đình) rồi lấy học bổng thôi...
Còn vấn đáp hay không thì tùy từng trường.
Nếu em có bằng TOEFL, SAT hoặc IELTS thì tất nhiên là có lợi thế hơn.

Và em có thể vào đây để tham khảo thêm: www.educationuk.org

theo mình đươc biết thì đi Anh bây giờ đang là 1 trong nhưng nước làm thủ tục nhanh.Nếu như ko lấy được hoc bổng thì đi tự túc.Đi tự túc thì 1 là phải có điểm IELTS mà điểm này phụ thuộc vào trường mà mình chọn.nếu học foundation thì cần ít hơn( mình ko nhớ chính xác bao nhiều điểm ) Còn nếu muốn vào đh luôn thì điểm này phải từ 6.5 trở lên.Nhưng bây giờ để tiết kiệm thời gian thì mình có thể ko cần điểm IELTS bạn có thể đến đại sứ quán Anh ( hình như là vậy ) để làm 1 bài test vào 1 ngày nhất định .Và các trường mà bạn định học người ta sẽ dựa vào đó để xem xét.cái này bạn có thể đến tận Đại sứ quán Anh để hỏi cho chắc chắn.Và chắc là cũng sẽ có nhiều thông tin bổ ích mà bạn có thể tham khảo.

Em thấy nhiều người nói sống bên ấy khổ và buồn lắm. Có đứa sang không chịu nổi phải xin về. Giá cả đắt đỏ mà ăn thì lại không hợp với người ta. Có anh nào đã ở Anh thì giải đáp hộ em với, chứ nghe thấy thế cũng hơi sợ.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thực ra, không cứ gì chỉ trong thời gian đầu sống 1 mình ở nơi xa quê hương, người ta cảm thấy nhớ nhà, mà kể cả sau bao nhiêu lâu vẫn thế thôi...
Nhưng chị nghĩ nếu biết cách "phân tán tư tưởng" thì cũng đỡ được chút nào... Vd như vào trong năm học, nhiều lúc em học bận đến nỗi chẳng biết trời đất đâu thì em cũng chẳng còn thời gian để nhớ nhà đâu em ạ... :p
Ngoài ra, sau 1 thời gian sống ở chỗ mới, em sẽ làm quen được với nhiều bạn từ nhiều nơi với nhiều dạng văn hóa khác nhau. Chị thấy cái này thú vị lắm, nó rất bổ ích và cũng giúp cho con người ta lớn lên...

Ở Anh thì nổi tiếng là đắt rồi mà em, nhất là London, hihi, ngay cả người dân của các nước EU khác còn kêu nữa là... :D
Nói chung ở Anh thì không có món ăn gì đặc sắc cả... (người ANh chỉ thích uống nước chè thôi hay sao ý :) ) Cá nhân chị cũng không hợp với đồ ăn của Anh lắm vì nó mỡ và ...hóa học kiểu gì ý (do kiểm tra chất lượng thức ăn không chặt như ở các nước EU khác...)
Tốt nhất là mình đi vào China Town hoặc Asia Market mà mua đồ Châu Á về mà tự nấu lấy thôi, vừa hợp khẩu vị, vừa ngon lại vừa rẻ :rolleyes: (mỗi tội là hơi mất thì giờ :( nhưng có giải pháp là nấu 1 lần cho... 3 ngày, hahaha :lol: ). Hoặc có thể thì em hôm rỗi tự nấu, hôm bận vào McDonalds (toàn đồ gene manipulated :ph34r: ) hoặc Pizza Hut, v.v...

Nói đến những thứ ở trên kia thì chị nghĩ đến từ "khổ" của em... :p
Cái này tùy thuộc mình nhìn vào góc độ nào thôi em ạ. Chị nghĩ con người nên biết sống tự lập, tự giác và có nề nếp từ lúc nhỏ (cái mà phần lớn các trẻ em ở VN không biết đến mấy :-( ).
Nếu mình chưa quen tự lo liệu cho mình thì thấy khổ thật. Nhưng nếu mình muốn "thử sức" mình thì lại cảm thấy vui vì đây chính là cơ hội để mình chứng minh cho Bố Mẹ biết là mình đã lớn và tự biết lo liệu cho bản thân mình...

Chị nghĩ là việc đi du học không "buồn và khổ" đến nỗi phải xin về đâu em ơi...
Mình đã có được những điều kiện hơn người khác để được đi du học thì mình nên "tận dụng" nó triệt để, 1 phần là để đền đáp lại công ơn Bố Mẹ đã tạo điều kiện cho mình (về cả tinh thần lẫn vật chất) và phần kia là để cho tương lai của mình sau này...

Chúc em luôn vững tâm làm được những gì em muốn em nhé :)

(mà ở trên kia em chỉ hỏi các "anh" thôi, thế chị trả lời có được không nhỉ?? :rolleyes: :rolleyes: :p )

đúng như chị Hà nói đây.Đã là đi du học thì chắc chắn là co nhiều cái mà ko thể có như ở nhà được.Ở nhà em thích ăn gì thì em sẽ được ân . ở 1 mình 1 thế giới riêng ...và rất nhiều điều vui.Nhưng khi sang bên đó em sẽ thấy khác hăn vì giờ đây em sẽ phải làm mọi việc vì chính bản thân em và em phải tự biết tính toán chi tiều ( từng cái nhỏ nhất ) để cho phù hợp và đắc biệt là phải biết cách hòa nhập vào cuộc sống tập thể . Nó sẽ giúp cho em trưởng thành và cứng rắn hơn rất nhiều .
Còn 1 số người sang 1 thời gian họ ko chịu được và xin về .Thì anh nghĩ đó là họ ko có lòng quyết tâm.Vì đi du học em nên chủm bị rõ về tâm lý và cần là phải có lòng quyết tâm.

Ghem

Member
Học ở Anh đắt kinh khủng, có khi còn đắt hơn Mĩ. Mà muốn học đại học ở Anh thì phải học trung học của nó --------> Bóc lột toàn phần. Mà Anh thì nó chăng cho ko ai kí gì. ĐẠi học của nó em thấy có mỗi Oxford là hay, còn mấy trường còn lại thì chưa tìm hiểu kĩ lắm vì em ko có ý đinh đi Anh. Như bạn em đi sang bên đấy kể là uống có 1 cốc nước trắng mà mất tận 1bảng =25000ĐVN, thế là nó toàn uống nước máy công cộng ( được cái nước máy công cộng rất sạch). Bạn em cũng là đứa có ý thức nhưng sang đấy bố mẹ nó phải gửi cho nó 40 triệu ĐVN/tháng để tiêu vặt. Lại còn vấn đề nhà cửa nữa chứ, nếu đuwocj ở trong kí túc xá thì tốt nhưng nếu bị dạt ra ngoài thì thảm thương, muốn thuê chỗ tốt thì đắt mà thuê chỗ rẻ thì có khi còn ko đảm bảo.
Nhưng nếu bác thực sự giỏi thì nên cố kiếm cái học bổng toàn phần ở bên nó. Dù sao em cũng chúc bác thành công :lol:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
:eek: :eek: Em có nghe nhầm không đấy hả em?? :wacko: Ở Anh tuy tiêu dắt, nhưng mà 40 Mio VND 1 tháng thì có mà chết hả em??? :wacko:
Hic, lương trung bình 1 tháng của 1 người học hết ĐH, thuộc loại kha khá, tính ra chỉ khoảng 30 Mio VND, đây em đòi cho 1 SV mà tiêu hết đến 40 Mio thì..... úi, chết mất.... :wacko: :wacko: Chắc chỉ 4 triệu "thôi" em ạ... ;-)

songlinh

Member
troi oi lam gi co gia do , kieu nay chac la ban cua Ghem thuoc loai an choi vai noi roi . 40 m la khoang hon £ 1500, mot thang la qua kinh khung day. Bay gio cu tinh o London nha ( dat nhat day ) tien nha khoang £ 300 ca ga dien nuoc ( nha ngon day ) an uong khoang £20/ tuan , con neu o homestay thi khoang £90/tuan . Tien di lai khoang £24/ thang ( bus ) con di under thi la khoang £40-50/thang, nhung noi chung la ko mat nhieu tien nay vi moi nguoi thuong chon nha gan truong , neu nha xa thi gia nha lai re hon nhieu. Con shopping thi infinitive. Ca nam ( 9 thang ) mat khoang £5000 ( trong truong hop di choi it va shopping it thoi ) . Con neu o cac thanh pho nho nhu Leeds ( SL dang o day ) thi re hon nhieu . Mat khoang £ 300/thang . tot nhat tranh cho nao nhieu VN nha , nhieu qua thi tha o VN con hon , co mot so truong ban bai bang tieng viet day . Con neu ai muon hoi nua thi cu pm cho SL .
co trang web cho SV o UK ban co the hoi nhieu hon :
http://www.svuk.org.uk/forums
have fun then !!!

Xin loi ko danh duoc dau ma , cha hieu dung the nao

[---> gõ tiếng Việt: bạn ấn F9, ở thanh dưới của khung cửa sổ trang web này sẽ hiện ra Mode gõ]

Ghem

Member
Ồ tôi có thể khẳng định là ko nhầm và bạn tôi ko hề ăn chơi. Nói thật sang bên ấy tiêu bốn triệu thì làm được gì hả chị Ha

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ghem ơi em chưa đọc bài của Linh à??
Hic, 4 triệu cũng nhiều lắm chứ em tưởng là nó ít hả em??
Em không tin thì em sang đây mà ...tiêu, em sẽ thấy là 1 tháng mà "ngốn" hết 40 triệu VND thì em phải ăn chơi đến mức nào....

Mà nghe em bảo "4 triệu không làm được gì" thì đúng là dân VN mình ăn chơi thật.... :wacko: :huh:

songlinh

Member
Nếu mà đúng là 40m thì quả là khủng đấy , cho hỏi cậu đó ở đâu thế ??? chắc cậu đấy sang đây để tiêu cho bố mẹ đỡ phải tốn tiền mua tủ đựng tiền nhỉ??? Đùa chút , chắc là Ghem nghe nhầm thôi , nói thế thì ai cũng cóng hết .Với lại nếu cố gắng kiếm tiền thì cũng đỡ đấy.
Học ở Anh có cái thiệt là tiền học hơi nặng hơn Mỹ một chút ( so với công lập , còn với trường tư thì thua) nhưng lại được cái là học degree có 3 năm thôi , mater 12 tháng , PHD 3 năm.

Ghem

Member
Đã bảo là ko nhầm rồi sao ko ai tin nhỉ. Chính nó nói với em và bố nó nói với mẹ em là cho 240 triệu 4 tháng ---> 1 tháng ko phải 40 triệu là gì. Cái này em đảm bảo là thật

songlinh

Member
Nếu mà 240 m /4 tháng thì mỗi tháng phải là 60 m chứ ??? hè hfe hè

Chắc là vị phụ huynh tính cả tiền học rồi , hoặc là nói cho oai thôi. Tuy nhiên có thể bạn em mới sang phải mua nhiều thứ như deposit tiền nhà ( khoảng £300, mua điện thoại( £300), mua máy vi tính ( ngon đến £1500), rồi mua đồ học và sách vở nữa. Mới sang thì chio nhiều . Tuy nhiên dần sẽ đỡ.

đi du hoc công nhận là cần rất nhiều tiền cho nhiều thứ.Nhưng với 40tr/mth thì công nhận là ko tin đươc.Nhưng nếu với 1 số bạn ăn chơi thì số tiền đó ko có giới hạn .Nói chung là bây giờ đi học ở đâu cũng đắt đỏ hết cả,với mình thì mình tích kiệm đến mức tối đa.chắc là nhưng anh chị trong 4r đi du học chắc cũng có suy nghĩ giống em!

songlinh

Member
Ơ ??? Bác biết SL àh ???? SL ko thích ở London , ồn ào đắt đỏ , mệt mỏi . Thà cứ về các thành phố nhỏ lại hay , chả thiếu gì , rẻ , lại thanh thản .
Ở York cũng hay .

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chị mà đi học ở Anh chắc là đi học ở Leeds... Ở đấy có cái Campus vừa to vừa đẹp lại hiện đại... Sống lại rẻ hơn London, lại ở giữa nước Anh, nếu có thích đi chơi loanh quanh thì rất tiện.... :rolleyes:

songlinh

Member
Vẫn biết các thành phố nhỏ hay hơn , nhưng mà thực tế là học sinh VN lại đổ xô về các thành phố lớn . Như ở Leeds có mỗi 2 người học under còn đâu là các bác post hết . Under toàn chọn ở London , hay là các thành phố phía Nam . Công nhận là ở đây ( leeds ) đi đâu cũng tiện , ko xa quá , đi lên Scotland cũng chỉ bằng đi xuống London.

topti9

có bác nào trong này lớp 10 ko nhỉ? em vừa dc học bổng mà mama ko cho di. hic :(

bạn nào hết lớp 11 đi Anh thi bảo một tiếng để đi cùng cho vui nhá!!! B)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000