Danh hiệu học sinh giỏi

Sáng thứ bảy 13.01.2007.
Phòng dữ liệu in điểm lần 1. Cô đi ngang qua đấy, gặp một cô giáo Cn lớp F hốt hoảng, bất bình : "Thôi chết rồi, lớp chị HSG ít quá. Chắc bị đánh tụt xếp loại thi đua. Bao nhiêu cố gắng của nhủ nhiệm đổ xuống sông xuống bể. BGH định tính lớp "Phờ" vào lớp hệ B thôi, không thì ảnh hưởng đến thi đua toàn trường"
"Sao thế chị, chắc mới vào lớp 10, hs chưa nắm được cách học ?" "Không, tại các môn tiếng Pháp và bằng tiếng Pháp "của em" đấy !" (cô là giáo vụ khối Pháp mà).
Và thế là bắt đầu những tranh luận, phân tích về điểm số, đánh giá, danh hiệu.
Còn các em, các em nghĩ sao về danh hiệu thi đua (hs giỏi, hs tiên tiến...) ?

U.F.O

Active Member
Em cũng chỉ biết là vì môn Tiếng Pháp và các môn khoa học bằng tiếng Pháp của hệ Biling đã làm em 6.4 môn chuyện -> hs trung bình lớp 11 :"> ->xin chuyển sang lớp chuyên học -> nhẹ hẳn :">

Còn cô Kim Anh, em nghĩ tụi F đi du học nhìu, nên tạo điều kiện cho học bạ các em lớp 10 thì hơn ~.~

(hizzhi nói khí không phải em thấy cô Hạnh dạy Lí chủ nhiệm hay lắm, học sinh vừa có hứng học, điểm các môn vẫn cao mà thực chất các môn thi sau này đều là điểm thực. Chả bù... zhiz ~.~)

Đấy là lớp Pháp thôi
Còn hs bây giờ em thấy tình hình như sau

Lớp 10 : Hs rất quan trọng danh hiệu cũng như điểm, rất quan tâm xem mình học kém những ai để phấn đấu
Lớp 11: Lao vào học các môn mình thík, danh hiệu 0 còn quan trọng như lớp 10 nữa mà bây giờ chú tâm vào từng môn (lớp 10 là tất cả các môn)
Lớp 12: Chả být nữa :D

hs giỏi cũng chỉ là danh hiệu cô ạ. Em nghĩ là những ai có chí hướng du học thì nên tập trung học đều, đạt được danh hiệu càng cao càng tốt, học bạ càng đẹp trường nước ngoài nó càng thik
Còn vs học sinh chỉ quan tâm thi đh thì có lẽ chỉ cần tập trung ôn 3 môn chính
( óe nhưng mà tình hình hiện nay thì vẫn phải học đều hiz hiz )

Hs giỏi cũng vui chớ, được nhiều quà hơn ;;) . Lớp em điểm phản ánh thực chất ra phết. Có đứa bằng phẩy em nhưng văn kém nên chỉ "tinh tướng"...

chocomog_257

Moderator
em nghe cô Hạnh dạy lý kể về chuyện lớp bilingue rồi :D Thấy bảo phải chuyển lớp F sang hệ B vì tiêu chuẩn của nó cao quá :-?
May mà ko có chương trình bilingual tiếng Anh kiểu Alevel ko thì cũng chết chắc :-S
Mấy nhóc lớp 11 là sướng nhất :( Bỏ chế độ cộng điểm HSG sớm hơn mình 1 năm :))
Mà lớp 11 năm nay có lớp nào được thầy Lâm dạy ko nhỉ :">

Em cũng chỉ biết là vì môn Tiếng Pháp và các môn khoa học bằng tiếng Pháp của hệ Biling đã làm em 6.4 môn chuyện -> hs trung bình lớp 11 :"> ->xin chuyển sang lớp chuyên học -> nhẹ hẳn :">
Cô nghĩ là Thiện đã hơi lẫn lộn mọi thứ khi quyết định chuyển sang lớp chuyên.
Giữa 6.4 và 6.5 là một ranh giới mỏng manh. Điều đó có nghĩa là Thiện đã gần được hs tiên tiến. Vậy có thể nói vì danh hiệu mà Thiện chuyển sang 12D5 chứ không phải vì học nặng, đúng không ?
Còn tất nhiên là lớp chuyên học nhẹ hơn lớp SN rồi. Cô thì thấy rằng hs sn chuyển sang chuyên (cô cũng dạy lớp chuyên mà) sẽ chỉ thụt lùi trong môn tiếng Pháp mà thôi.
Nhưng tất nhiên là có nhiều thời gian hơn để học các môn khác.
em nghĩ tụi F đi du học nhìu, nên tạo điều kiện cho học bạ các em lớp 10 thì hơn ~.~
Cô không biết bọn Anh-Mỹ thế nào chứ các trường ở Pháp khi xét duyệt hồ sơ họ quan trọng nhất là điểm các môn chính của chuyên ngành. Ví dụ vào INSA thì Toán, Lý là rất quan trọng, học Luật thì điểm tiếng Pháp và Văn phải cao. Còn lại thì xêm xêm thôi, không tính từng phẩy một đâu.
Nói thật là trong bảng điểm dịch gửi đi làm hồ sơ cô cũng chả dịch cài phần danh hiệu ấy làm gì. Vì sao lại thế ? Vì ở Pháp nó có danh hiệu đâu, chỉ quan trọng là điểm và nhận xét (rất chi tiết) của từng gv bộ môn thôi. Vậy nếu muốn dịch HSG là gì lại phải giải thích cách tính điểm (hệ số) ra sao, rồi cách xét thi đua thế nào. Lằng nhằng và mệt ! Mà cô thấy 7.9 có khác gì 8.0 đâu. Thôi cứ để điểm nói lên tất cả.
Nhưng quan trọng là điểm có nói lên tất cả không ?

May mà ko có chương trình bilingual tiếng Anh kiểu Alevel ko thì cũng chết chắc :-S
Này Minh, cô thì lại thấy thiệt thòi cho dân tiếng Anh vì không có chương trình song ngữ ra hồn đấy.
Hôm nọ đi qua phòng Lab (nhà A) thấy cô Dương cho hs làm toán tiếng Anh. Cô ngưỡng mộ "Chị giỏi thế ! Dạy được cả toán bằng tiếng Anh cơ à ?" Cô Dương bảo : "Không, chỉ cho bọn nó làm thử bài kt thôi, vì đi du học nhiều chỗ nó kt toán bẵng tiếng Anh".
Đấy, ít nhất thì lớp SN tiếng Pháp cũng được học toán tiếng Pháp một cách tử tế, có bài bản.B-)

U.F.O

Active Member
Die em zồi cô ơi
Em tưởng sang chuyên thì sát với đề thi Đh hơn chứ ~.~
Mà chuyện học nặng thì đúng đấy . EM chuyển 0 vì danh hiệu đâu :)
Có nặng thì em mới..... dốt thế :">
Ai lại học F vừa còn giỏi khối A vừa cần giỏi khối D
Khóc thét :((

Nhân đây may quá có cô.
Lạc đề tí cô chỉ em làm thế nào tu lại môn Tiếng Pháp của em bây giờ :(
Công nhận sang bên kia nhìu cái... khác lắm. Em chẳng thu được cái gì đáng kể cả :"> Viết thì.. khác hẳn trước đây cô Điệp dạy :(
không tin có hỏi thêm con Phuồi lớp em zhziz~.~

U.F.O

Active Member
Hình như bên Eng cần thi SAT thì phải mà theo em biết thì vấn đề ngôn ngữ không quá nặng lắm như bên F đâu

Hơn nữa bên F đi du học cần bằng Bilin là rất khủng rồi đâu có bắt thi thêm Lí pháp toán pháp nữa đâu ạ

Quên
Sắp lạc đề sang du học rồi cô oi ~.~

chocomog_257

Moderator
Hình như bên Eng cần thi SAT thì phải mà theo em biết thì vấn đề ngôn ngữ không quá nặng lắm như bên F đâu
sai cơ bản [-X Thi SAT phần verbal mà ko học cái vocabulaire của nó thì có mà ngồi khóc 8->
Đề essay của nó cũng khủng, toàn mấy dạng cao siêu định hướng vào những thứ thượng lưu chứ ko phải dễ xơi. Nhiều đứa ngay từ lúc đọc đề cũng ko hiểu phải viết cái gì :))

Nhân tiện em hỏi cô Hương, cái bằng Laureate ở bên Pháp nó là bằng kiểu gì ạ?

Pirate

Member
Update mới nhất đây :D : phần mềm tính điểm của trường bị lập trình sai nên đánh giá sơ bộ là điểm tổng kết của...cả trường ...sai hết [-X hiện nay nhà trường đang lập Project tính lại đấy :D ( tin tích cực là mấy đứa D2 sau khi thử tính lại thấy điểm phẩy tăng vọt ít nhất 1,0 ;) ) bà con tha hồ mà hi vọng :D (thông tin được xác nhận bởi thầy Khải béo dạy Toán (mà GV+hs quen gọi là thầy Khải đen :D ) )

HaThu

Member
Update mới nhất đây :D : phần mềm tính điểm của trường bị lập trình sai nên đánh giá sơ bộ là điểm tổng kết của...cả trường ...sai hết [-X hiện nay nhà trường đang lập Project tính lại đấy :D ( tin tích cực là mấy đứa D2 sau khi thử tính lại thấy điểm phẩy tăng vọt ít nhất 1,0 ;) ) bà con tha hồ mà hi vọng :D (thông tin được xác nhận bởi thầy Khải béo dạy Toán (mà GV+hs quen gọi là thầy Khải đen :D ) )
:eek: :eek: , sao lại có chuyện tày đình thế nhỉ? Điểm sai nâng lên hay thấp hơn so với điểm thật ? Nếu giờ chia sai, thứ 7 tổng kết, chủ nhật họp phụ huynh rối, cấp bách ghê...

Pirate

Member
thật mà ;) ban đầu có mấy đứa lớp tớ (do theo dõi sát sao điểm phẩy) đã phát hiện ra điểm chia sai , hôm nay thầy xin cả quyển sổ điểm về thấy sai hết :D hoành tránh chưa :D chắc tạm thời họp phụ huynh xài bảng điểm cũ sau đó làm 1 bản "patch" trước khi tổ chức tổng kết học kỳ :p

dangngochuy

Member
Này Minh, cô thì lại thấy thiệt thòi cho dân tiếng Anh vì không có chương trình song ngữ ra hồn đấy.
Hôm nọ đi qua phòng Lab (nhà A) thấy cô Dương cho hs làm toán tiếng Anh. Cô ngưỡng mộ "Chị giỏi thế ! Dạy được cả toán bằng tiếng Anh cơ à ?" Cô Dương bảo : "Không, chỉ cho bọn nó làm thử bài kt thôi, vì đi du học nhiều chỗ nó kt toán bẵng tiếng Anh".
Đấy, ít nhất thì lớp SN tiếng Pháp cũng được học toán tiếng Pháp một cách tử tế, có bài bản.B-)
Hình như là lớp em hay sao ý cô ạ :)).

Cái chuyện giáo án thì con không muốn tranh luận nhiều lắm vì bản thân SGK đã ... rồi :(. Nhưng cô Dương thì luôn tìm cách đổi mới để cái chương trình biên soạn 20 năm trước ấy =.= không bị quá nhàm chán. Thế nên theo em thì việc ra hồn hay không là do cô giáo và học sinh tự quyết định thôi ạ :D.

Ơ Thắng ơi, nếu như ông nói thì điểm cả cái trường này tụt 1.0 hết à, thế thì cả lớp tôi được 1 HSG =)).

tazaghi

thôi chết thảo nào mình thấy điểm phẩy của mình cao thế
to cô hương : em thấy chủ đề này hay lắm cô ạ
em nghĩ các cô giáo chủ nhiệm không nên bảo là tại các thầy cô giáo bộ môm mà làm ảnh hưởng tới thành tích của lớp:D có thể là lớp 10 chưa biết cách học thật :) các cô nên nương tay thôi nhưng khi chấm điểm ra thì nó thế rùi biết làm thế nào :) em biết có một số thầy cô rất thương học sinh chấm điểm cao lắm :D để khích lệ cố gắng học :D nhưng mà nếu mà làm như thế xong học sinh nó tưởng cô này dễ xong rùi bắt nạt thì................. :(( lớp em có lần như thế rùi cô ạ :(( còn một số thầy cô thì nghiêm khắc thẳng tay :(( học sinh không thik thật nhưng mà về sau sẽ có cách nghĩ khác :D
ví dụ của em là năm ngoái em học toán thầy Hùng (thầy dạy toán lớp 10a6 bây h) em thấy thầy nghiêm khắc nên chán lắm :(( học kỳ 1 em học kém toán nhưng học kỳ 2 học nghiêm túc hơn nên em khá hẳn (điểm toán cao thứ 2 của lớp ) mà em còn thấy thầy quý em hơn bình thường
em nghĩ các thầy cô đặt ra cái chủ trương chống tiêu cực , lúc nào các thầy cô cũng tuyên truyền như thế mà bây h lại đi đòi 1 tí điểm 1 cho học sinh của mình thì còn chống tiêu cực sao nổi hả cô :D như cô chủ nhiệm lớp em có thế nào để thế hóa ra lại hay cô ạ
em nghĩ nếu cô chấm điểm đúng lực học của học sinh thì cô không nên sửa điểm làm gì
có thêm được danh hiệu cho lớp nhưng mà lớp thì còn quá nhiều tiêu cực thì lấy thêm làm gì hả cô :-/
theo em để học kỳ 2 các em phấn đấu thì hay hơn :D

Deathknight

Active Member
3 năm cấp III, 5 kì toàn ~7.8 ;7.9
Nhưng không bao h phải hạ mình xin xỏ
căn bản mình tự thấy dek hợp với cách điều hành của GVCN
Nhìn mấy đữa lên xin điểm Tin mà vừa thấy tủi, vừa thấy buồn cười
Ít nhất mình không phải đứa đỗ ĐH thấp hơn tất cả những đứa được học sinh giỏi ^ ^
Thích học cái gì thì học, cần dek phải biết gvcn bắt học cái gì :))
Đúng là chỉ có đi du học mới cần các mác A, B+... thôi.
Mà bây giờ bỏ điểm cộng ĐH rồi, lăn tăn mãi làm gì nhỉ.Sợ mất cái tiếng trường CLC QG chắc

em tổng kết 8.8 hé hé đc hsg
nhưng mà gianh giới giữa hsg và đểm phẩy cũng chỉ là tương đối thôi

em chỉ cần vd môn văn của lớp em nhá do cô Nguyệt dạy
lớp em không có ai vượt qua được con số 7.5 thì hk2
thế mà D6 lại có bạn được 9 điểm :O :O T_T

đấy là do tùy gu giáo viên chấm, nhưng thực sự là không thể công bằng !
Cho dù gu gv này # gv khác thì vẫn phải có thang điểm cụ thể. Chênh nhau gần 2 điểm không phải là chuyện đùa ! Ảnh hưởng đến điểm số <~~ mất ngay danh hiệu hsg hay tt như chơi !

Nhân tiện em hỏi cô Hương, cái bằng Laureate ở bên Pháp nó là bằng kiểu gì ạ?
Chắc là Minh muốn hỏi bằng baccalauréat (hay còn gọi là bac, vì từ Lauréat dùng để chỉ người được giải một cuộc thi).
Bằng bac của Phap chính là bằng TN PTTH. Có điều bên Pháp người ta không thi đại học nên bằng bac (và học bạ) dùng để xét duyệt hồ sơ vào ĐH. Thế nhưng xét vào tháng 3 mà thi vào tháng 6 nên việc đỗ chỉ có giá trị khẳng định mà thôi.
Ở Pháp lên cấp 3 học phân ban : khoa học tự nhiên, KH xã hội-kinh tế ; văn... Hệ số các môn vì thế cũng tính khác nhau trong việc xếp loại bằng bac. Ví dụ chuyên ban KHTN thì toán hệ số 9, lý hệ số 7, còn một số môn khác chỉ hệ số 1. (Văn - tiếng Pháp hệ số 4 thì phải). Mà thi tất cả các môn, kể cả thể dục ! Văn -tiếng Pháp thi cả nói và viết. Nói thi lớp 11, viết thi lớp 12.
Vì nặng thế mà bằng bac rất quan trọng ở pháp. Thế nhưng mấy năm nay tỉ lệ đỗ cũng cao (80%). Có điều những người đỗ bằng giỏi thì không nhiều như ta (chỉ đếm ở con số trăm)
Học sinh bilinguesxes ở vn thì cuối lớp 12 thi chứng chỉ Pháp ngữ (toán, lý bằng tiếng Pháp). Bằng này co giá trị như bằng bac ở chỗ nó cho phép hs song ngữ được xét duyệt hồ sơ vào ĐH ở Pháp không cần thi chứng chỉ tiếng (DELF hay TCF)

fruit NHO

Active Member
em nhớ là 12 năm đi học cấp 3 của em hầu như chẳng khó khăn lắm để đạt danh hiệu học sinh giỏi, thậm chí với bố mẹ thì học sinh giỏi là điều đương nhiên....
Có 1 học kì duy nhất không được học sinh giỏi vì con 0 to đùng của MS TÚ dạy Toán ..6,4 Toán ...hic.Đó là lần đầu tiên em hiểu được tâm lý của bạn bè, khi mà danh hiệu học sinh giỏi -học sinh tiên tiến vẫn còn là gánh nặng.

Áp lực lắm chứ, khi hầu như tất cả bạn bè xung quanh mình đều đạt học sinh giỏi, còn mình thì không..
Áp lực lắm chứ, khi phải về nhà nói với bố mẹ, rồi bố mẹ lại phải nói, phải giải thik với họ hàng ..
Nói chung là ...tâm lý mình, tâm lý bố mẹ và những người xung quanh, đặc biệt ở VN thì còn rất coi trọng điều này ( bệnh thành tích)

nhớ ngày xưa đi học, trường mình buồn cười lắm...Cứ đến cuối kì là 1 loạt các bạn "suýt đủ điểm HSG" lên gặp riêng các thầy cô xin điểm...Các thầy cô thì hầu như dễ tính, "Thì vì mỗi môn của mình mà nó mất bao công sức phấn đấu cả năm, cũng thương.Thôi thì tăng cho nó 1 tẹo" ....Thế là có tình trạng, có đứa mỗi môn xin lên 0,1 hoặc 0,2 ...tổng kết cũng tăng vùn vụt

Ngày em học hay có tình trạng một đứa học nói chung chẳng ra gì, toàn đi chép bài bạn hoặc là trong năm điểm rất kém nhưng tổng kết cũng được học sinh giỏi như ai ....Cuối cùng những đứa học lực ổn nhưng điểm chác thiếu thốn 1 tẹo, lại bị bệnh "trong sạch" thì thường rớt lại ...

Chắc là với cách tính điểm mới, với cơ chế mới và với những thay đổi mới khi bác Nhân lên thì tình hình này ở trường CLC như trường mình cũng đỡ hơn ...Bố mẹ các em bây giờ trẻ hơn thì cũng hiểu các em hơn ...

Nói thế những vẫn thấy khổ thân mấy đứa em bây giờ, cứ cuối kì chuẩn bị họp phụ huynh là run như cầy sấy!

Die em zồi cô ơi
Em tưởng sang chuyên thì sát với đề thi Đh hơn chứ ~.~
Vừa đúng vừa sai. Vì điều đó còn tùy trình độ chung của lớp và giáo viên.
Như cô thì lấy thi đại học là mục đích chính của chương trình dạy chuyên. Nói cụ thể hơn, đã học nn là phải học tổng thể (nghe nói đọc viết), nhưng với D5 sẽ chú trọng vào đọc hiểu, ngữ pháp và từ vựng. Trong đọc hiểu phải luyện nhiều kỹ thuật đọc. Ngữ pháp thì phải nắm vững nguyên tắc chung và các trường hợp ngoại lệ.
Chính vì thế mà học D5 thường "chán" hơn SN : nhiều đọc hiểu và ngữ pháp; Nhưng cũng phải thôi : trình độ hs thường thấp hơn, tiết học lại ít hơn.
Nhưng ai có mục đích rõ ràng (thi đh khối D) thì sẽ thấy hay. Còn ai học D5 chỉ để học ở trường CVA thì sẽ thấy chán.
Tất nhiên ở lớp 12 thì cả chuyên và SN đều phải có luyện thi ĐH. Nhưng cô lưu ý là kiến thức vẫn là chính, cách làm bài chỉ là phụ.

Nhân đây may quá có cô.
Lạc đề tí cô chỉ em làm thế nào tu lại môn Tiếng Pháp của em bây giờ :(
Tự học ! Học trên mạng í.
Nhưng Thiện muốn tu lại cái gì (ngữ pháp, tù vựng, đọc hiểu, nghe hiểu, nói, viết...) ?

Cô cũng hỏi lại phòng dữ liệu rồi. Đúng là phần mềm có vấn đề, vì cách tính điểm lớp 10 năm nay khác (điểm hk hệ số 3). Thế nhưng máy tính đã áp dụng cách tính này cho cả các lớp khác hay sao ý. Tuy nhiên, kết quả có thể khác có thể không tùy từng người. Tóm lại là phòng máy sẽ kiểm tra lại nếu các em có thắc mắc (đấy là thông tin của cô Ngọc phòng máy tính).
Vậy nếu mọi người quan tâm nên tính lại điểm của mình.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000