Coá Ai Thik Tài Chính-ngân Hàng Ko ^ ^

Deathknight

Active Member
uhm nhưng rõ ràng là thị trưòng CK của nứoc mình vẫn chỉ là 1 thị trưòng sơ khai và mức độ chuyên nghiệp còn chuă cao . Tiền đầu tư vẫn còn ít nên có ai bị làm sao đâu ^ ^ cứ thử sau này khi ttck phát triển mạnh có nhiều nhà đầu tư nứoc ngoài vào xem8->
+Tâm lý chung của người Việt là cầu toàn em ạ. Chỉ có lúc kháng chiến mới quên mình thôi
+Giá cổ phiếu các ngân hàng VN đang tăng mạng đấy ^ ^, nghề ngân hàng là một nghề rất hứa hẹn, nhưn hình như thi tuyển hơi gắt, các ngân hàng cổ phần thì nhẹ hơn quốc doanh 1 chút, nhưng 4,5 năm nữa cũng cổ phần hóa hết thôi
+Kinh tế chính trị là kinh tế theo nghiên cứu của Mac Le-Nin, hay nhất là phần tư bản, học để hiểu và (nói nhỏ) để tiêm cái tư tưởng vào đầu sinh viên giống môn triết thôi. Đọc, nói thì cũng hay đấy, nhưng không thực tế,học vi mô sẽ thấy khác :)). nếu thực tế thì VN đã phát triển được theo Nga rồi :))
Đang hỏi Tài chính trong từ điển TV cơ mà T_T
Trong sách ktct cũng khôn định nghĩa rõ ràn, nhưng đọc phần Tư bản Độc quyền, mục tư bản tài chính thì có thể hiểu, tài chính là lượng tư bản có thể lưu thông (tiền tệ,cổ phiếu, hối phiếu, tín dụng...)

smooth

Member
ktct thì như DK đã giả thích đó: là kinh tế theo nghiên cứu của Mac-Lenin, anh ko học ktct nên ko rõ lắm. Còn Kt Vĩ mô là môn kinh tế học ở tầm vĩ mô (ko biết nói thế nào khác :">) như nghiên cứu về cung cầu của tiền, lãi suất,lạm phát, thất nghiệp, giúp cho nhà nước ra chính sách đúng đắn điều hành nền kinh tế trong nước cho hiệu quả và phù hợp với nền kinh tế thế giới....Cái này đại khái khi học thì rút ra như thế, còn định nghĩa thì anh cũng ko nắm chính xác.
KTCT, theo mình thì VN đưa vào chương trình giảng dạy 1 phần là để hướng sv theo hướng XHCN, còn hiệu quả của môn học này ra sao thì chắc ai đã và đang học cũng tự biết rồi ^^
Topic này hay nhỉ, lâu lắm mới thấy có topic nào mọi người hào hứng trao đổi thế này :D

smooth

Member
Kiên said:
uhm nhưng rõ ràng là thị trưòng CK của nứoc mình vẫn chỉ là 1 thị trưòng sơ khai và mức độ chuyên nghiệp còn chuă cao . Tiền đầu tư vẫn còn ít nên có ai bị làm sao đâu ^ ^ cứ thử sau này khi ttck phát triển mạnh có nhiều nhà đầu tư nứoc ngoài vào xem
uh đúng là ttck vn còn sơ khai và trình độ của nhà đầu tư còn chưa chuyên nghiệp, TTCKVN mới tồn tại được 5,6 năm, làm sao đòi hỏi phát triển như ttck nước ngoài được. Nhưng đây là thời điểm khá dễ để tìm hiểu em ạ,tùy nếu em thích thôi :D ttck việt nam bây giờ chỉ thuần túy là nơi để giao dịch cổ phiếu,trái phiếu các công ty, chưa cho phép mua khống, bán khống, chưa có 1 số công cụ đầu cơ như future,option nên tướng đối an toàn.
Cách dễ nhất để tìm hiểu về ttck vn bây giờ là vào www.bsc.com.vn rồi reg 1 tk giao dịch ck ảo, tự nhiên mình thành "tay chơi" với 100Tr trong tay, tha hồ muốn mua bán gì thì mua :p

tkhg

Member
uh đúng là ttck vn còn sơ khai và trình độ của nhà đầu tư còn chưa chuyên nghiệp, TTCKVN mới tồn tại được 5,6 năm, làm sao đòi hỏi phát triển như ttck nước ngoài được. Nhưng đây là thời điểm khá dễ để tìm hiểu em ạ,tùy nếu em thích thôi :D ttck việt nam bây giờ chỉ thuần túy là nơi để giao dịch cổ phiếu,trái phiếu các công ty, chưa cho phép mua khống, bán khống, chưa có 1 số công cụ đầu cơ như future,option nên tướng đối an toàn.
Cách dễ nhất để tìm hiểu về ttck vn bây giờ là vào www.bsc.com.vn rồi reg 1 tk giao dịch ck ảo, tự nhiên mình thành "tay chơi" với 100Tr trong tay, tha hồ muốn mua bán gì thì mua :p
hê hê cái này hay phết nhở sao trong lớp em chả đúă nào thik nói về cái này thằng nào cũng thik kiến trúc thế mới lạ chứ T___T
À mà có anh nào biết 06-09 bọn em thì vào HVNH có phải thi ko nhỉ:|

tkhg

Member
Topic này hay nhỉ, lâu lắm mới thấy có topic nào mọi người hào hứng trao đổi thế này :D[/quote]
hi hi nói về xiền thì ai chả thik;));));))

Deathknight

Active Member
À mà có anh nào biết 06-09 bọn em thì vào HVNH có phải thi ko nhỉ
việc thi ĐH năm đấy thì anh không rõ, nhưng nếu gộp chung với TN thì vẫn là phải thi
Ai thik ngành Tài Chính thì có thể chọn một trong các trường sau:
+Học Viện Ngân Hàng
+Khoa TCNN-ĐH Ngoại Thương (năm rồi lấy D:23)
+Đại học thương mại
...
+Đại học trường đời =))

tkhg

Member
việc thi ĐH năm đấy thì anh không rõ, nhưng nếu gộp chung với TN thì vẫn là phải thi
Ai thik ngành Tài Chính thì có thể chọn một trong các trường sau:
+Học Viện Ngân Hàng
+Khoa TCNN-ĐH Ngoại Thương (năm rồi lấy D:23)
+Đại học thương mại
...
+Đại học trường đời =))
còn thiếu học viên tài chính và đại học tại gia=))

smooth

Member
Anh Đức học chuyên ngành nào thế ?
Anh cũng học Tài chính ngân hàng à
uh anh cũng học đúng tài chính ngân hàng luôn, mà thấy ai cũng chọn tài chính ngân hàng hết :))

Trường đại học kinh tế có khoa nào có tài chính ko ?? mà nghe nói có cả 1 khoa gọi là "thị trường chứng khoán" à ? :D

Kinh tế ko có đâu
Chỉ có 2 trường đào tạo về Chứng khoán thì phải: Tài chính và Ngân Hàng
Mà Ngân Hàng thì nó là 1 chuyên ngành trong khoa Tài Chính Ngân Hàng. Lớp 100% HN và HP

tkhg

Member
Kinh tế ko có đâu
Chỉ có 2 trường đào tạo về Chứng khoán thì phải: Tài chính và Ngân Hàng
Mà Ngân Hàng thì nó là 1 chuyên ngành trong khoa Tài Chính Ngân Hàng. Lớp 100% HN và HP
em tưỏng đại học kinh tế có 2 khoa ngân hàng và tài chính chứ có phải 2 trưòng khác nhau đâu*-:) à mà ở trưòng mình có anh nào vào học viện ngan hàng ở chỗ chùa bộc ko nhỉ mục tiêu của em đấy:D
cho em hỏi nốt một câu là ở đâu bán mấy cái sách về tài chính ngân hàng mà học sinh cấp 3 đọc đc nhỉ:-?

@ Hải :Có chứ
Khác nhau ở chổ là phải học môn Triết :))

@ Kiên : có anh học này ^^
mà anh bảo là 2 trg` HV TC và HV NH ^^
Ra Đinh Lễ thì fải. Khối
Hoặc ra trc cổng trường mấy trg` đh như kinh tế, FTU,....

smooth

Member
uh nói chung cấp 3 với đại học cũng có khác gì nhau mấy đâu :)) Thường ở nước ngoài những môn như kinh tế, kế toán, thống kê được đưa vào chương trình giảng dạy từ cấp 3. Em Kiên cứ tìm sách đọc đi, có gì anh em lại trao đổi tiếp tục trên này :D

tkhg

Member
uh nói chung cấp 3 với đại học cũng có khác gì nhau mấy đâu :)) Thường ở nước ngoài những môn như kinh tế, kế toán, thống kê được đưa vào chương trình giảng dạy từ cấp 3. Em Kiên cứ tìm sách đọc đi, có gì anh em lại trao đổi tiếp tục trên này :D
bọn tây sướng thật bọn nó học cao nhưng biết áp dụng vào thực tế rất nhiều :-s
mà cái ngành tài chính này học thì hay nhưng để có đc việc thì chắc bó mẹ phải quan hệ rộng:-s

Deathknight

Active Member
thế anh phân biệt cho em cái ktct và ktvm cái em trẻ ngưòi non dạ chuă biết nhiều
+Kinh tế chính trị, nghiên cứu sự phát triển của kinh tế đặt trong quan điểm chính trị,ví dụ như trong nhà nước tư bản,CNXH .. mối quan hệ giữa cái tầng lớp, giai cấp khác nhau.Đây là môn kinh tế chung nhất.
+Kinh tế vĩ mô gạt đi quan điểm chính trị, xã hội, mà đặt trong 1 điều kiện xã hội cụ thể,nghiên cứu về ảnh hưởng sự phát triển của các ngành với nhau trong 1 điều kiện xã hội
+Kinh tế vi mô nghiên cứu sâu về sự phát triển của từng ngành trong nền kinh tế

smooth

Member
hihi, mấy cái định nghĩa trên tương đối khó hiểu 1 tí nhỉ :( cứ hiểu nôm na KT vĩ mô là về vấn đề của 1 nước, kt vi mô là về vấn đề của công ty, nhà máy..giải quyết vấn đề chung là hiệu quả :p

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000