Coá Ai Thik Tài Chính-ngân Hàng Ko ^ ^

tkhg

Member
Đầu óc của trẻ con bây giờ bị ngưòi lớn tiêm nhiễm nhiều thứ quá nên khôn sơm:)) bấy giờ đầy ngưòi mới 16,17 tuổi đã nghĩ đến việc kiếm tiền rồi:) nhưng cái chính là phải có trong mình một vốn kiến thức và một năng khiếu nhất dịnh trong 1 ngành nghề nào đó
riêng em thì em rất thích cái ngành tài chính-ngân hàng vùă có nhiều $$:x lại vùă giúp cho ngưòi khác có tiền , sưóng!:))
ai thik nói về vấn đề này thì vào đây nhé;)

smooth

Member
Anh cũng đang học tài chính ngân hàng đây, topic này có vẻ thú vị đấy :D
Anh em mình bắt đầu bàn luận về "vấn đề này" đi ^___^

smooth

Member
Kiên: anh đang học trường học viện quản lý của Singapore

Ark: chắc vào trg tài chính ngân hàng 2 năm đầu là học đại cương, đã học chuyên môn đâu mà biết tài chính với ngân hàng là gì :D

Năm nay anh học chuyên ngành rồi, mà cũng ko biết Tài chính là gì luôn :">
Tra trên mạng thì thấy nhiều định nghĩa quá, nhưng đơn giản nhất có lẽ là: "The branch of economics that studies the management of money and other assets"

Ai thử tra từ điển tiếng việt xem "Tài chính" là gì ??

tkhg

Member
Kiên: anh đang học trường học viện quản lý của Singapore

Ark: chắc vào trg tài chính ngân hàng 2 năm đầu là học đại cương, đã học chuyên môn đâu mà biết tài chính với ngân hàng là gì :D

Năm nay anh học chuyên ngành rồi, mà cũng ko biết Tài chính là gì luôn :">
Tra trên mạng thì thấy nhiều định nghĩa quá, nhưng đơn giản nhất có lẽ là: "A branch of economics concerned with resource allocation as well as resource management, acquisition and investment"

Ai thử tra từ điển tiếng việt xem "Tài chính" là gì ??
mà hình như học NH trứoc tiên phải học cái toán xác suất giđó nhởb-)

smooth

Member
Tưởng xác suất đưa vào chương trình phổ thông cấp 3 rồi mà ?? sách giảo khoa mới có xác suất từ lớp 10,11 hay sao đó. Nhiều ngành cần xác suất lắm em ạ :D Ko học trước cũng phải học sau.
Tài chính chắc hiểu nôm na có thể là Quản lý tiền,làm cho tiền sinh sôi nảy nở và hoạt động 1 cách hiểu quả nhất ^^

tkhg

Member
uhm đúng thế còn đối với em thì nó là ngành làm cân bằng xã hội giảm bớt ngăn cách giàu nghèo(lấy tiền của ngưòi thùă đem cho ngưòi thiếu làm ăn mà ) ^ ^

smooth

Member
Uh, chức năng chính của ngân hàng là làm trung gian cho những người thừa xiền có nhu cầu cho vay và những người cần xiền có nhu cầu vay vốn :D Cơ bản thì như thế, nhưng giờ ngân hàng phát triển thêm nhiều dịch quá đến nỗi có cái còn ko liên quan gì đến tiêu chí ban đầu :)
Em thích tài chính ngân hàng thì nên tìm hiểu thêm về thị trường chứng khoán đi nhỉ :D khá là thú vị, có ích cho sau này lắm :D

mà hình như học NH trứoc tiên phải học cái toán xác suất giđó nhởb-)
Uh, nhưng đó là môn của hk2
Hk1 chỉ học toán cao cấp, triết, kinh tế chính trị anh thể dục và kinh tế vi mô thôi
Kinh tế vi mô ở các trg khác thì năm 2 mới đc học. Năm nay NH bỏ cho sv 1 vài môn như lịch sử kinh tế :-< nên đc học ktvm luôn từ năm 1

Tài chính là finance

tkhg

Member
Uh, chức năng chính của ngân hàng là làm trung gian cho những người thừa xiền có nhu cầu cho vay và những người cần xiền có nhu cầu vay vốn :D Cơ bản thì như thế, nhưng giờ ngân hàng phát triển thêm nhiều dịch quá đến nỗi có cái còn ko liên quan gì đến tiêu chí ban đầu :)
Em thích tài chính ngân hàng thì nên tìm hiểu thêm về thị trường chứng khoán đi nhỉ :D khá là thú vị, có ích cho sau này lắm :D
cái thị trường chứng khoán đấy hay thì có hay nhưng rủi ro thì lớn lắm anh ạ:| nhiều ông chơi chứng khoán rồi nhay làu từ cao óc xuống đất đó=))
Mà cứ bảo lô đề là phạm pháp làm tan nhà nát cửa chứ nếu xét kỹ ra thì cái chứng khoán này cũng chả khác gì cái trò may rủi đấy T____T

smooth

Member
uh em nói thế anh mới bảo em nên tìm hiểu về TTCK :) Đúng là trên ttck vn hiện nay có nhiều người mua bán chứng khoán kiểu như đánh đề vậy, may ăn xui thua...mua bán đại 1 loại cp nào đó mà ko cần tìm hiểu công ty đó là gì, làm ăn ra sao :| Thị trường CK việt nam đang còn tương đối đơn giản, biên độ dao động chỉ là 5% 1 ngày nên chưa đến nỗi có ai phải nhảy lầu đâu. Nếu em thật sự thích tài chính thì ko thể bỏ qua TTCK,nếu bỏ công sức thì thỉnh thoảng có tí $ tiêu Tết ko phải là chuyện khó lắm đâu ^^

Ai tra hộ định nghĩa Tài Chính trong từ điển tiếng Việt đi :)

À không biết môn kinh tế chính trị là môn như thế nào mà trường đại học nào cũng phải học ngay từ năm đầu nhỉ ??

vichia

Active Member
Hờ. Ai bảo KTCT là nhạt. Chỉ có có học thuộc lúc thi thôi. Còn nói chuyện về nó thì rất nhiều thứ hay. bản thân học trường kĩ thuật nhưng giờ TOán có thể bỏ, còn giờ KTCT thì nhất định phải đến nghe giảng :|

tkhg

Member
Hờ. Ai bảo KTCT là nhạt. Chỉ có có học thuộc lúc thi thôi. Còn nói chuyện về nó thì rất nhiều thứ hay. bản thân học trường kĩ thuật nhưng giờ TOán có thể bỏ, còn giờ KTCT thì nhất định phải đến nghe giảng :|
kinh tế chính trị là kinh tế vĩ mô roài:-học cơ bản ko chắc làm sao mà học nổi cái đấy@-) đúng ko anh

Volodia

Member
cái thị trường chứng khoán đấy hay thì có hay nhưng rủi ro thì lớn lắm anh ạ:| nhiều ông chơi chứng khoán rồi nhay làu từ cao óc xuống đất đó=))
Mà cứ bảo lô đề là phạm pháp làm tan nhà nát cửa chứ nếu xét kỹ ra thì cái chứng khoán này cũng chả khác gì cái trò may rủi đấy T____T
Em này chắc xem phim ảnh nhiều nên mới nhận xét thế! :))
Trên thực tế thì đúng là có những trương hợp như vậy nhưng nó chỉ xảy ra trong những trường hợp đặc biệt như khủng hoảng tài chính, có sự đầu cơ trục lợi... Hiện tại thị trường CK Việt Nam còn mới nhen nhúm (thực tại thì cũng tương đối rồi ^^), hơn nữa nhà đầu tư còn đc nhà nước quan tâm bảo hộ nên chắc chắn ko có chuyện như em nói đâu! :))
CK ko thể coi là đánh lô đề được mà nó đc xét trên tiêu chí đầu tư. Nghĩa là em sử dụng tiền của mình để sinh lời dựa trên căn cứ, thông tin của các công ty cũng như thị trường. Nó có tỉ lệ rủi ro nhưng hoàn toàn là có căn cứ xác thực chứ ko như xổ số ra 1 cách ngẫu nhiên đâu! :)
Ngành tài chính ngân hàng là một ngành rất thú vị, anh cũng rất quan tâm thích thú tới ngành này nhưng do số phận đưa đẩy nên ko theo đc! :D

tkhg

Member
Em này chắc xem phim ảnh nhiều nên mới nhận xét thế! :))
Trên thực tế thì đúng là có những trương hợp như vậy nhưng nó chỉ xảy ra trong những trường hợp đặc biệt như khủng hoảng tài chính, có sự đầu cơ trục lợi... Hiện tại thị trường CK Việt Nam còn mới nhen nhúm (thực tại thì cũng tương đối rồi ^^), hơn nữa nhà đầu tư còn đc nhà nước quan tâm bảo hộ nên chắc chắn ko có chuyện như em nói đâu! :))
CK ko thể coi là đánh lô đề được mà nó đc xét trên tiêu chí đầu tư. Nghĩa là em sử dụng tiền của mình để sinh lời dựa trên căn cứ, thông tin của các công ty cũng như thị trường. Nó có tỉ lệ rủi ro nhưng hoàn toàn là có căn cứ xác thực chứ ko như xổ số ra 1 cách ngẫu nhiên đâu! :)
Ngành tài chính ngân hàng là một ngành rất thú vị, anh cũng rất quan tâm thích thú tới ngành này nhưng do số phận đưa đẩy nên ko theo đc! :D
uhm nhưng rõ ràng là thị trưòng CK của nứoc mình vẫn chỉ là 1 thị trưòng sơ khai và mức độ chuyên nghiệp còn chuă cao . Tiền đầu tư vẫn còn ít nên có ai bị làm sao đâu ^ ^ cứ thử sau này khi ttck phát triển mạnh có nhiều nhà đầu tư nứoc ngoài vào xem8->

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000