Có ai thích chơi guitar không nhỉ?

avirax

Member
Ờ, anh về VN rồi, trình kỹ thuật của anh không cao, không có tư cách dạy thằng khác. Nhưng nếu cần quân sư về phối nhạc hoặc sáng tác chắc anh góp ý được đôi chút. Tập bass thực ra chán, phải nói là cực cực chán. Thằng mới tập guitare 6 dây còn nản vì lúc mới thì đánh còn đơn điệu, thằng tập bass thì còn thảm hơn. Đã thế mới tập sưng ngón tay là chuyện thường, mà sưng lên thì vẫn cứ phải nhịn đau mà oánh tiếp cho trai ngón tay (cả tay trái lẫn tay phải). Có bí kíp vui vui chỉ chú nào định tập, cầm tờ báo (tiếng Anh cho nó dễ), nghĩ bừa giai điệu và vòng gam rồi lảm nhảm hát miệng, tay chạy bass vừa chuối vừa buồn cười, hiệp quả phết. Có một số trang web dạy oánh bass của bọn nước ngoài có bài tập và lý thuyết đàng hoàng cũng hay nhưng có điều hơi khó khi mới bắt đầu.

PS: chú smooth có cái avatar của em nào xinh nhờ? Không phải tình yêu của chú thì cho anh em biết tí thông tin phát, tình yêu của chú thì thôi anh không dám đâu.

smooth

Member
cái đàn đen đen đấy là của bạn anh, nó mua 1tr6, còn anh mua cái bass hồng 1tr2, nhưng mà bạn anh nó oánh bass, nên anh cầm đàn nó luôn. chú thích mua đàn xăng (6 dây) thì để anh bào thằng bạn, nó đang định bán đàn nó đấy, ko phải cái anh oánh hôm trước đâu, cái thằng đứng cạnh anh ý :D :D
to anh Nguyên: dạ, đấy là tình yêu của em mà anh :D, chứ ko dưng lại để làm avatar làm gì :D :D. anh nhớ nhá, thi xong đại học anh em mình triển khai :D :D

haketu

Member
TRƯỜNG MÌNH CÓ AI HAY CHƠI CỔ ĐIỂN KHÔNG THẾ, CHO EM GIAO LƯU CÁI...
BÂY GIỜ PHONG TRÀO MỌI NGƯỜI NGHIÊNG VỀ ROCK KINH WÁ, NÊN CHẲNG THẤY AI ĐOÁI HOÀI TỚI GUITAR CLASSIC CẢ, HICS

Vũ Hà

Member
haketu said:
TRƯỜNG MÌNH CÓ AI HAY CHƠI CỔ ĐIỂN KHÔNG THẾ, CHO EM GIAO LƯU CÁI...
BÂY GIỜ PHONG TRÀO MỌI NGƯỜI NGHIÊNG VỀ ROCK KINH WÁ, NÊN CHẲNG THẤY AI ĐOÁI HOÀI TỚI GUITAR CLASSIC CẢ, HICS
Có anh chơi 1 chút. Cũng được vài bài :)
Em thích giao lưu về cái gì?
Bài vở, kỹ thuật??? Tư tưởng :)

smooth

Member
imagineT_T said:
chắc các bác ấy chơi rock nhưng cũng phải học qua cổ điển chứ nhỉ ?
có, ai chả phải học qua cổ điển để còn làm quen với đàn chứ. anh học cổ điển 1 tháng đây này :D :D, oánh được mấy cái bài tập của carruli cũng sướng rồi, với cả oánh thêm được romance, natalia (hình như thằng nào cũng thích oánh 2 bài này :D )

imagineT_T

Member
đúng là thằng nào cũng thích đánh 2 bài này, nhưng đánh hay thì em mới chỉ được nghe cd thôi ( cả thầy chơi cũng ko thấy hay mới lạ chứ )
Anh Vũ Hà ơi, anh có biết nội dung của tác phẩm là gì ko, ví dụ cho em đi ? có nhiều tác phẩm nghe hay nhưng mà ko hiểu tác giả muốn nói lên cái gì thì khó chịu lắm

Vũ Hà

Member
imagineT_T said:
đúng là thằng nào cũng thích đánh 2 bài này, nhưng đánh hay thì em mới chỉ được nghe cd thôi ( cả thầy chơi cũng ko thấy hay mới lạ chứ )
Anh Vũ Hà ơi, anh có biết nội dung của tác phẩm là gì ko, ví dụ cho em đi ? có nhiều tác phẩm nghe hay nhưng mà ko hiểu tác giả muốn nói lên cái gì thì khó chịu lắm
Tư tưởng của tác giả à. Chỉ khi nào chính tác giả nói ra thì mình mới biết được :) Công nhận 2 bản đó có vẻ rất nhiều người thích. Các em thấy thích, thấy hay thế là được rồi. Còn cảm nhận thế nào thì mỗi người một khác. Ví như Asturias người ta bảo nó là truyền thuyết về đội thuyền chiến của TBN đi oánh nhau gặp bão bị đắm. ( ngay cả nhóm GuitarTrek của Úc vừa rồi có sang VN anh Lê Minh Hoàng cũng có nói như vậy) Nhưng anh nghe thấy có hay nhưng bảo lần đầu tiên nghe mà tưởng tượng ra như thế thì chịu :D Chỉ thấy nó có đoạn gạt hợp âm đánh roạt 1 phát là thích :) Anh nói lại những điều mà cách đây 6 năm anh nghĩ. Mới tập toẹ chơi guitar.
Còn vấn đề chơi đàn hay hay không, tình cảm hay không tình cảm khó có thể nói lắm. Với người này thì là hay, người kia lại thấy chả hay tí nào cả. Người này thấy tình cảm, người kia lại không. Để không chê được mình thì 1 bài mình có thể chơi được nhiều kiểu. Nhưng mình biểu diễn cho bạn nghe thì tùy từng người mà có các cách chơi khác nhau :) Tuy nhiên mình có thể nói người chơi chơi sai (1 số nốt hay tiết tấu) nếu kiến thức về hòa thanh và nhịp của mình tốt.

avirax

Member
Chỉnh: 1 số nốt hay tiết tấu sai lỗi nhỏ, chỉ cần tai không điếc là biết liền. Còn khi đã oánh thật sự hay rồi thì làm gì có chuyện thằng nào chê được? Tình cảm và chất lượng mà cứ phụ thuộc tai thằng nghe thì trên đời này lấy đâu ra thằng đánh giỏi đánh kém???? À, trừ khi oánh cho em gái nào nghe mà em đấy thích mình rồi thì đánh thế nào em ấy cũng thấy hay hết!

haketu

Member
Mấy anh đã biểu diễn trên trường hay lớp j` j` đó chưa
Mà các anh hay đánh loại đàn nào thế?
À cho em hỏi: muốn khuếch âm cho Guitar mà trong đàn không có bộ phận khuếch âm thì phai làm thế nào? Em đi hoi người ta bảo dùng cái j` j` tên là" mô bin" thì phải, nhưng mà hình như chỉ dùng cho mỗi dây sắt thôi, còn đàn em là nylon thì phải làm thế nào bây giờ???

smooth

Member
chú này định vác đàn gỗ lên trường oánh hay sao mà cần khuếch âm ?? hồi trước bọn anh cũng vác đàn thùng đến lớp, cũng cần khuếch âm, nó gọi là cái bo bin hay mobin gì đó, mỗi người gọi 1 kiểu, chả biết đâu mà lần. cái đấy dùng được cho cả đàn dây nylon đấy chứ, mỗi tội chỉ lên rõ tiếng trầm, tiếng thanh ko rõ lắm. đàn dây sắt thì bắt tốt hơn :D. chú máu me thì làm béng con đàn thùng có chỗ cắm giắc ra loa luôn ý, ngon, mỗi tội hơi chát tý :D

smooth

Member
ko đắt lắm đâu, đắt so với guitar thường thôi, chắc tầm khoảng 1.2 tr, lên Lý Quốc Sư mà xem, nhiều lắm :D

Vũ Hà

Member
avirax said:
Chỉnh: 1 số nốt hay tiết tấu sai lỗi nhỏ, chỉ cần tai không điếc là biết liền. Còn khi đã oánh thật sự hay rồi thì làm gì có chuyện thằng nào chê được? Tình cảm và chất lượng mà cứ phụ thuộc tai thằng nghe thì trên đời này lấy đâu ra thằng đánh giỏi đánh kém???? À, trừ khi oánh cho em gái nào nghe mà em đấy thích mình rồi thì đánh thế nào em ấy cũng thấy hay hết!
Bấy h chỉ có cách chơi và thu và MP3 rồi đưa cho mọi người nghe rồi vote là biết ngay thôi :D đỡ phải cãi nhau nhỉ ;)

Vũ Hà

Member
haketu said:
Mấy anh đã biểu diễn trên trường hay lớp j` j` đó chưa
Mà các anh hay đánh loại đàn nào thế?
À cho em hỏi: muốn khuếch âm cho Guitar mà trong đàn không có bộ phận khuếch âm thì phai làm thế nào? Em đi hoi người ta bảo dùng cái j` j` tên là" mô bin" thì phải, nhưng mà hình như chỉ dùng cho mỗi dây sắt thôi, còn đàn em là nylon thì phải làm thế nào bây giờ???
Anh thì cũng có chơi cho người khác nghe nhiều rồi. Đi nghe cũng nhiều :D
Anh chơi đàn classical dây nylon.
Em muốn có gọi là mobin hoặc pickup, em có thể ra dốc nhạc viện chỗ cửa hàng Vạn Xuân để hỏi về giá. (Có thể tham khảo các cửa hàng khác trước khi mua, nhưng anh mua quen chỗ này rồi :D)

haketu

Member
em ra Hàng Mành hỏi giá, nó bảo là 50K-150K , nhưng mà chỉ dùng cho dây kim loại thôi.Hỏi vì sao thì họ nói cái j` í, chẳng hiểu gì cả, nào là trong đó có bộ phận nhiễm từ, "hút" dây sắt vào, chỉ dùng cho đàn dây sắt thôi. Mà nhà em dùng đàn nylon mới đau sờ caucau......

haketu

Member
mà chỉ tại ban đầu em xồn xồn mua cái đàn gỗ tận 2tr, mà trong khi con acou thì chỉ có 1.5 tr thôi, mua về xong mới tiếc đứt ruột, biết thế mua xừ cái đàn kia có phải hay hơn không, kèm theo 500K lãi, hì

Vũ Hà

Member
haketu said:
mà chỉ tại ban đầu em xồn xồn mua cái đàn gỗ tận 2tr, mà trong khi con acou thì chỉ có 1.5 tr thôi, mua về xong mới tiếc đứt ruột, biết thế mua xừ cái đàn kia có phải hay hơn không, kèm theo 500K lãi, hì
Dùng cả 2 luôn cho nó máu. Đã chơi đàn thì nên loại nào cũng oánh được :D hị hị ;)

smooth

Member
haketu said:
ặc, nhiều tiền vãi, mua đàn gỗ 2tr, thèm rỏ dãi :( :(
anh Vũ Hà up mp3 lên đi :D, chị Hà với ku Việt Anh khen anh mãi mà chưa có dịp được thưởng thức :)

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000