Có ai thích chơi guitar không nhỉ?

imagineT_T

Member
Chơi guitar classic tốt, một điều ko thể thiếu là 5 ngón tay trái phải thật linh hoạt nhịp nhàng. Thế thì đang chơi classic, đổi sang chơi electric dùng móng gẩy khó lắm nhỉ ?

smooth

Member
sao tay trái linh hoạt thì dùng móng gảy lại khó ?? tay trái là tay bấm phím cơ mà ?? với lại bấm phím thì dùng 4 ngón tay trái thôi chứ, thời nay ít ai dùng ngón cái tay trái bấm lắm rồi. Dùng móng gảy thì phải có thời gian làm quen, nhưng mà dùng móng gảy vê dễ hơn là dùng ngón, tập solo chạy nốt = ngón mà nhanh thì mới siêu, mấy ông oánh flamenco chạy vãi linh hồn, hix...

imagineT_T

Member
à, em nhầm tay trái với tay phải =)) . Mà em tưởng dùng ngón tay thì tất nhiên phải tốc độ hơn dùng móng chứ ( chưa dùng móng bao giờ ). Có thấy ai tremolo bằng móng đâu =))

Vũ Hà

Member
imagineT_T said:
à, em nhầm tay trái với tay phải =)) . Mà em tưởng dùng ngón tay thì tất nhiên phải tốc độ hơn dùng móng chứ ( chưa dùng móng bao giờ ). Có thấy ai tremolo bằng móng đâu =))
ây em nhầm. Tremolo bằng móng hơi bị hay và được dùng rất nhiều :D
Còn về tốc độ nhanh thì rock có thể nói là vô địch rồi. Số người chơi rock có tốc độ cao nhiều hơn số nghệ sĩ chơi classic. Có lẽ là do chơi EGuitar thì chỉ chạm nhẹ vào nó cũng đã kêu kinh lên rồi. Chứ với cú chạm đó và Cguitar thì nó kêu tiếng bé lắm. Trong E guitar có kỹ thuật sweep >>> khủng khiếp :D

smooth

Member
sweep là quét hả anh Vũ Hà ?? hix, khó vật, anh có biết kỹ thuật nó như thế nào ko ?? hướng dẫn em cái. em chỉ theo mấy cái nốt chúng nó đánh mà tập theo, nghe tiếng đứt phựt từng nốt 1, chán lắm. với cả cái kỹ thuật harrmonic nữa (chả biết gọi thế có đúng ko, làm cho tiếng nó rú lên ý mà), em hỏi thằng bạn nhưng mà chả hiểu mấy, cứ post hướng dẫn, có hình minh họa thì càng tốt :D :D. kiểu này đúng là phải lập 1 topic về kỹ thuật guitar vậy.

Vũ Hà

Member
smooth said:
sweep là quét hả anh Vũ Hà ?? hix, khó vật, anh có biết kỹ thuật nó như thế nào ko ?? hướng dẫn em cái. em chỉ theo mấy cái nốt chúng nó đánh mà tập theo, nghe tiếng đứt phựt từng nốt 1, chán lắm. với cả cái kỹ thuật harrmonic nữa (chả biết gọi thế có đúng ko, làm cho tiếng nó rú lên ý mà), em hỏi thằng bạn nhưng mà chả hiểu mấy, cứ post hướng dẫn, có hình minh họa thì càng tốt :D :D. kiểu này đúng là phải lập 1 topic về kỹ thuật guitar vậy.
Anh chơi classic + nhạc nhẹ là chính thành ra không rõ về kỹ thuật này thế nào anh không có Eguitar mà.
Nhưng thằng em anh thích + chơi rock nó có nói qua 1 lần và anh nhớ thế này.

------------------------------0-1-3----
-----------------------0-1-3-------
------------------0-2----------
------------0-2-3-------------
------0-2-3-----------
0-1-3---------------

ví dụ đoạn chạy gam Đô trưởng như trên
khi gạt móng từ dây 6 > dây 1 chỉ chỉ gảy lên các nốt dây buông còn đâu là luyến sang các nốt khác. và khi gạt ngược lại từ dây 1 > dây 6 thì chạy ngược lại. ( :) anh chỉ tả lại cái mà thằng em anh nói thôi. không biết có đúng không ) nhưng như thế nó mới khủng khiếp :D tay trái phải cực nhanh.
Em muốn tập cái này thì chắc phải tập tự thật chậm... đúng nhịp sau đó tăng dần tốc độ lên. Đừng nóng vội.
Còn harrm trong guitar điện và guitar thường anh không rõ có giống nhau hay không. anh cũng chưa nghe bao h mà :) khống dám nói.
Các em có thể hỏi về kỹ thuật guitar cổ điển thì anh có thể bốc phét được chút xíu nữa :D

imagineT_T

Member
ơ, làm sao lại có thể tremolo bằng móng hả anh ? em chưa thấy bao giờ, hay wá .
Vậy là móng còn linh hoạt và nhanh hơn cả ngón tay sao ?

Vũ Hà

Member
imagineT_T said:
ơ, làm sao lại có thể tremolo bằng móng hả anh ? em chưa thấy bao giờ, hay wá .
Vậy là móng còn linh hoạt và nhanh hơn cả ngón tay sao ?
Tremolo = móng :D em chưa nhìn thấy bao h à? Tremolo hay gọi là reo dây tạo 1 chuỗi âm thanh liên tục của một nốt nào đó. :D Chơi móng oánh nốt đơn kiểu solo hay lead thì cứ gọi là :) Nếu kỹ thuật khá nghe tiếng tròn và dày hơn chơi ngón nhiều :D

oneeyedMasamune

mấy anh ui !!! làm ơn kiếm hộ em cái tab (solo+đệm)của FFX đc ko????......ah...kiếm cho em cái software đọc tab dạng.gp4 luôn.......trước giờ toàn phải đi chép tab bằng tay........

smooth

Member
Vũ Hà said:
Tremolo = móng :D em chưa nhìn thấy bao h à? Tremolo hay gọi là reo dây tạo 1 chuỗi âm thanh liên tục của một nốt nào đó. :D Chơi móng oánh nốt đơn kiểu solo hay lead thì cứ gọi là :) Nếu kỹ thuật khá nghe tiếng tròn và dày hơn chơi ngón nhiều :D
em thấy tremolo = móng dễ hơn = tay thì phải. tập tremolo tay mãi chả thấy tiếng đều gì cả (tự mò, anh Hà hướng dẫn thì tót). oánh death nhiều khi guitar đệm cũng phải vê nốt + guitar bass + chân bass đôi , nghe điên cuồng lắm :D :D

pigmilkloveManU said:
trương minh cung co nhieu ngươi choi guitar dươc lam. Nhat la ban cua anh smooth co anh smooth va anh metal choi guitarist hay phet day
em chẳng biết về guitar lắm, nhưng thấy mọi người chơi music thế là quá ổn :D , chơi được trên trường là dũng cảm wá :D " anh metal là anh nào :cool: "

avirax

Member
Tớ thấy các đồng chí hơi nặng về lý thuyết quá, vấn đề của Rock là cứ thế mà phệt, ngồi cày mãi thì cũng chỉ là nhạc công.

avirax

Member
Tớ thấy thế này:

1. Chơi nhạc đong gái cũng tốt, ít ra là còn chịu cầm cái đàn lên mà tập một tí. Thằng đánh giỏi đem đàn đi sĩ cũng hay, tại vì vẫn còn hơn cảnh ôm đàn thủ dâm đếch đứa nào nó nghe.

2. Phải biết nhạc Lý, biết càng nhiều càng tốt. Không biết nhạc lý đếch sáng tác được, cùng lắm chỉ sáng tác được một vài bài, mà đản bảo nghe sẽ giống giống một bài gì đấy hoặc vài bài đấy cùng một kiểu giống nhau. Thằng chơi đàn chia làm hai loại, một loại chơi theo kiểu nhạc công, cày kỹ thuật. Mà đm, cái thằng chơi kiểu đấy cũng 2 loại nốt, một chơi cho hay (quan trọng nhất là âm thanh đánh ra hay và có

avirax

Member
hồn.) loại 2 lấy kỹ thuật ra lòe thiên hạ, ra vẻ ta đây pro (loại này là loại tẩu hỏa nhập ma).

3. Tớ đang có con đàn bass rất ngon, nhưng không có nơi để nó tung hoành vì đếch kiếm được band nào hợp ý. 6 dây, màu đen, âm dày và ấm, đủ tiêu chuẩn để áp dụng mọi loại kỹ thuật, có sẵn loa công suất vừa phải (đủ rung nhà nhưng chưa đủ vỡ kính) để tập. Đồng chí nào thiếu đàn mà đam mê tớ sẵn sàng cho mượn một thời gian. Điều kiện là chơi thường xuyên và quý đàn.

Vũ Hà

Member
oneeyedMasamune said:
mấy anh ui !!! làm ơn kiếm hộ em cái tab (solo+đệm)của FFX đc ko????......ah...kiếm cho em cái software đọc tab dạng.gp4 luôn.......trước giờ toàn phải đi chép tab bằng tay........
Em lên trang www.viet-guitar.com reg 1 cái nick rồi vào mục Âm nhạc và máy tính mà down. Trong đó có hết.

avirax

Member
Thèm hả, nói với anh sự đam mê của chú, điều kiện của chú và mời anh bữa cafe thì anh sẽ cho mượn đàn luôn, thời gian ít nhất là nửa năm và có thể đến lúc chú có khả năng tự kiếm một con đàn. Thằng anh bỏ hết tiền ăn và tiền tiêu hai tháng ở Tây (nhờ thằng bạn nuôi ăn) để kiếm nó và đang rất đau lòng khi thấy nó không được chiến đấu hàng ngày hàng giờ cho hoành tráng. Anh không sợ đàn hỏng vì chơi quá nhiều hay cũ dần vì dùng nhiều quá mà chỉ sợ nó cứ yên nghỉ, mỗi ngày chỉ được sờ đến vài phút.

imagineT_T

Member
em ko giỏi nhạc lý ( nói thẳng ra như thằng mù, chỉ biết nhìn và đọc bản nhạc ), nhưng niềm đam mê thì chắc chắn ko thiếu ^^, có một con guitar classic khá ngon để chơi và mới chỉ được sờ vào cái guitar điện chứ chưa được chơi bao giờ cả. và em đang cần một con guitar điện để có thể đi học :D . Có thể cây đàn của anh sẽ đóng góp vào sự phát triển của một nhân tài đấy :>> , và chắc chắn nó sẽ được sử dụng ko ít hơn 2h một ngày ;-)

smooth

Member
Đàn của anh Nguyên là đàn bass cơ mà, chú thích tập bass à ?? tập bass thì phải có người hướng dẫn, khó tập 1 mình lắm, với cả đánh bass 1 mình thì hơi....chán, phải có band oánh cùng.
Anh Nguyên đang ở Nga hay VN thế ?? nếu anh đang ở VN mà ko chê thì hôm nào đến oánh hộ bọn em vài bài được ko ??? trình bọn em còi lắm, cần người chỉ bảo thêm :D :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000