Có ai quan tâm đến Aikido không?

hacantub

Heita_no_kamisama said:
Có thể học môn này rồi sang học môn kia cũng được cơ mà, thầy Bùi Hoàng Lân tứ đẳng dạy bọn em cũng là huấn luyện viên của bên đội tuyển võ cổ truyền quốc gia mà, học thì có gì là thừa mô!
Theo tớ đọc trên tài liệu của Aikikai thì để đạt được 4 đẳng võ sinh phải có thời gian tối thiểu luyện tập là 13 năm, và theo giang hồ đồn đại thì 4 Đẳng của VS Lân chỉ là tự phong mà thôi. Cậu đã bao giờ xem thầy cậu đánh chưa!!! 2 Năm có thể lên được 1 đẳng ko khó khăn lắm, nhưng 4 đẳng là chuyện khác.
Tớ ko phải có ý gì đâu, chỉ có điều cái vụ ra oai bằng đẳng nọ đẳng kia nghe nó chuối quá.

Nhân đây có chút thông tin chia sẻ cùng các bạn, nhất là những ai có ý định đi học võ: Võ vẽ chẳng đánh được ai cả, nó mà có dăm thằng thủ hàng trong người thì đến bố võ sư cũng phải ngược trừ phi đằng ấy theo nghiệp võ (tớ nhấn mạnh là theo nghiệp võ). Đi tập cho khỏe người OK, còn để đánh nhau ngời đường thì chỉ cần tập chạy thôi. Thực ra là cần 3 thứ võ, võ nhịn, võ mồm, và võ chuồn. Đấy là trong trưòng hợp bất khả kháng, còn tốt nhất tránh đưa mình vào mấy cái trường hợp như thế. Thứ nữa, theo tớ được biết thì Akido ko tự vệ được nếu tập ở trình độ sơ đẳng (từ đai trắng đến 3 Đẳng) trên đấy có tự vệ được hay ko tớ ko biết, nên nếu muốn tự vệ thì đừng tập. Cũng vì ly do đó mà Aikido chỉ nên coi là 1 môn tập bổ trợ cho một môn khác (bộ tấn, di chuyển, quan sát) vi dụ như, Vĩnh xuân, Thiếu lâm...Karate.

Có cậu gì nói Aikido là môn bắt buộc của cảnh sát nhật hình như nhầm, Bọn đấy tập Aikijutsu, bố đẻ của AIKIDO, bộ đòn của Aiki Jútsu có nhiều đòn khóa và bẻ hiểm ác hơn AIKIDO nhiều, chính tổ sư Úeshiba đã từ đấy mà lược bỏ đi những thế độc ác để phát triển thành AIKIDO hiện đại.

đúng như anh Khánh nói,Aikido chính là 1 phần của phái gốc Aikijutsu,đã đc lược những đòn hiểm như bẻ cổ khóa toàn thân,móc mắt ném bay người(em quên mất tên đòn nên nói theo những gì đc xem) ... nghe đã thấy ghê

?

Khuyen ban nen xem lai tu lieu cua minh. Nhung gi ban biet ve aikido la aiki hien dai. Con neu muon thay aiki thuc chien , nen xem aiki budo hoac tomiki aikido. Ko nen danh dong tat ca cac chi phai. Hon the, aiki ko phai la jiujitsu luoc bot, ma la co chiu anh huong cua jiujitsu- nhu thuat co truyen. ok? Con ve van de tu ve, theo ban lieu vo nao co the tu ve trc nhieu ng xong vao 1 luc? Tru phim kiem hiep, ko bao jo co chuyen nhieu ng xong vao tan cong 1 luc ca, vi no qua hon loan nen ko co hieu qua. Neu ban da xem nhg bai bieu dien cua Mikhailov, Tissier hay Seagal ban se hieu. =; Moi mon vo deu co cai hay rieng cua no, va minh nghi ban ko nen phat bieu chu quan nhu the. Ban nghi sao khi minh bao karate, taekwondo va mot so mon vo co truyen hien nay qua nang ve tinh cuong. Va de tu ve dc, ban phai hoc lau hon rat nhieu so voi aiki? Khi doi mat voi nguy hiem, ban muon co co hoi chay tron hon, hay bi nga guc tai do, chi vi ban yeu hon doi thu? (Bo go bi hong, sorry nha)

heeh ... =D> đúng là ko chưa thấy ai có thể tự về trước nhiều người 1 lúc ... nhưng mà nhiều người đánh 1 thì thấy nhiều lắm rôi ;) ...
teakwondo,karate,wushu, ... có thể nặng về cương nhưng võ cổ truyền thì khác,trong đó chứa đựng cả nhu lẫn cương . Mỗi đòn thế đều có nhu trước,tránh,né,đỡ rồi mới dùng cương để tấn công lại .
còn về phần tui thì chưa bao h và cũng ko bao h chạy trốn trước 1 đối thủ mạnh hơn mình.1vs1 luôn luôn có tỉ lệ chiến thắng là 50% ;)

Aiki dau co khac dau??? Ban chua doc nhg gi minh viet thi fai? Minh dang noi ve trg hop nhg ng yeu suc. YEU so voi doi thu i. Ban co the lam mat thg bang cua doi thu, roi tao co hoi de thoat, vi ha guc la dieu ko the. Con cuong-nhu thi aiki cung co su ket hop do. Tren thuc te minh cung rat ham mo Vinh Xuan va se di hoc them neu co co hoi. :p

Heita_no_kamisama said:
Aiki dau co khac dau??? Ban chua doc nhg gi minh viet thi fai? Minh dang noi ve trg hop nhg ng yeu suc. YEU so voi doi thu i. Ban co the lam mat thg bang cua doi thu, roi tao co hoi de thoat, vi ha guc la dieu ko the. Con cuong-nhu thi aiki cung co su ket hop do. Tren thuc te minh cung rat ham mo Vinh Xuan va se di hoc them neu co co hoi. :p
yếu thì cũng phải chiến đấu,chả lẽ phải chạy trốn ah ... [-x ko phải dân võ rồi :)
nếu đã làm mất thăng bằng của đối thủ thì phải tấn công tiếp tục,tấn công cho nó hok thể đứng dậy đc nữa chứ ;)
Vĩnh Xuân thì có vẻ giống aiki ... cũng là nhu chính chứ hok phải cương ;) :p

kent11

Học võ là học đạo.
Người biết võ không phải là người chỉ biết đánh người khác. Võ thuật không để đánh người mà để rèn luyện bản thân.

Arik

@ Trần Quân: Bài viết hay lắm, cho hỏi bạn học ca mấy. Tui học ca 1 với anh Âu. Đai Xanh đẳng 6
@ Âu: anh Âu viết hay quá ^^
@ Hương Thảo: Đấy là do "ki" của ông bạn nhờ đánh thuộc loại khá
@ Đình Trung: Aikido khó áp dụng hay ko là do người tập bạn ạ. Sư phụ bạn đập được chai bia là do ông ấy chăm chỉ tập và kiên nhẫn. Lúc mới vào tập ( hay bây h), bạn có làm được ko ?
@Mạnh Tuấn: Aikido ko phải là nghĩ xem phải làm gì rồi mới đánh, đó ko phải là aikido. Aikido là những phản xạ tự nhiên, tùy từng trường hợp bạn mắc phải mà sử dụng những đòn khác nhau. Aikido là những động tác cơ bản mà nhiều người vẫn coi thường như quay tenkan, bắt tay. Nhưng bạn thử tập thành thục những động tác đó xem, còn ai dám khinh bạn ko?
@ Khánh: nếu bạn bôi xấu ông Lân về thói "ham tiền" thì tôi ko có ý kiến. Nhưng mà cho bạn biết, ông Lân trực tiếp đứng lớp dạy chúng tôi. Mà cho dù ông ấy có tự phong đẳng hay ko thì tôi cũng mặc kệ. Chỉ cần ông ấy đào tạo được những võ sinh như anh Tuấn "Chip" , anh Nam là được rồi. Cho tôi hỏi, cái tin giang hồ đó bạn nghe ở đâu? Đưa thử ra đây. Nếu bạn nghĩ akido kém akijutsu thì bạn nhầm nặng, thử đối đầu với đai đen lớp tôi mà bảo mấy anh ấy dùng atemi sát thủ xem, xem bạn có khóc ko? Tinh vi vừa thôi
@ Others: nếu bạn có hứng thú hay thik Aikido thực sự thì tôi khuyên bạn đừng vào những 4rum như thế này. Hãy vào www.hiepkhidao.com. tôi tin là bạn sẽ gặp nhiều người cùng chung chí hướng ^^:p

HaThu

Member
Duy Linh tập ở võ đường nào? 3 năm trước mình cũng có tập aikido, đây thực sự là một môn võ rất phù hợp với phái yếu vì nó loại bỏ hầu hết những đòn mang tính sát thương. Nhưng đến khi vừa đc mặc hakama thì bỏ mất, thật sự là rất tiếc nhưng nguyên nhân một phần do việc học hành trên lớp nặng nhọc, phần do thấy cách cư xử của thầy Lân bất cập trong nhiều vấn đề. Mình đã từng đc nói chuyện với nhiều thầy nổi tiếng của hội Aikido Hà Nội trong dịp giao lưu văn hóa Việt Nhật, trong cách nói chuyện của hầu hết các thầy ( cả võ sư n Nhật ), mình nhận thấy gần như là họ tẩy chay thầy Lân, họ cho rằng cách làm việc của thầy Lân thực sự không phù hợp với tinh thần của chính môn aikido. Nếu bạn nào yêu môn võ này thật sự và đã tập đc đến một trình độ nhất định, ở Hà Nội có rất nhiều võ đg do các đàn anh lập ra để có thể trau dồi tự học hỏi lẫn nhau trên đúng tinh thần của môn võ này.

Arik

Tui học ở 10/10. Công nhận là ông Lân có nhiều tính xấu, nhiều lúc ông ấy làm cả lớp nói chung và tui nói riêng rất là ức chế. Nhưng mà đành phải chịu thôi. Lúc lên Tăng Bạt Hổ thì nó ko nhận đai trắng( nói đúng hơn là thằng ko biết gì), lên Ngoại Thương thì xa wá, bố mẹ mình ko cho ( đợi khi nào có xe máy thì còn được)

HaThu

Member
ỦA? bây giờ Tăng Bạt Hổ lại không nhận đai trắng à? Nhớ ngày xưa mình tập buổi đc buổi cái, buổi nào lên đc 10/10 thì lên, buổi nào tập đc ở Tăng Bạt Hổ thì cứ tập, không ai cấm. Tập ở đó vui hơn, các anh chị chỉ bảo tận tình và ít khi thấy mặt thầy Lân. Các chị Hạnh, Dung, anh Linh béo ở 10/10 còn tập nữa không? Ngày xưa tập với các anh chị ấy zui nhắm :x , nhất là anh Linh. Thế hệ các bạn Linh không đc tập với các thầy trợ giảng như thầy Thảo, thầy Dũng, anh Tuấn thì thật là tiêc, họ cực nhiệt tình, yêu aikido, hồi trước hị tập ở 10/10 nhưng cũng vì thầy Lân mà bỏ đi

Arik

Mấy anh chị đấy học chắc học ở ca 2, em học ca 1(toàn trắng với xanh). Ca 1 cũng có mấy anh trợ giảng nhiệt tình lắm, hay ra chỉ bảo cho em với ông Âu. ^^

Ui chào, bi jo đông ghê hén... Thật là đáng buồn khi lúc này mình đã phải bỏ học aiki để tập trung vào ĐH. Nhưng rồi mình sẽ đi học lại... Vì mình thực sự yêu aiki.
@Link: nếu bạn tập như thế thì chắc đã gặp mình. Mình học ở ca 2, nhưng thg đến sớm. Mình hiện là đai nâu 2, kyu 2. Đẳng, hay dan chỉ đc sử dụng với đai đen thui. Tuấn "chíp", anh Nam đều cùng lứa với mình, nhưng anh Nam thực sự giỏi. Anh Hải too.
@ Thư: thật tiếc là mình không biết bạn, nhg có lẽ đã gặp vì mình tập đc 4 năm rùi, nhg bị nghỉ 1 tg. Anh Tuấn, anh Linh, Dung vẫn đang tập đấy. Nhg anh Tuấn và anh Linh do bận nên ít tập hơn.
@ a Khánh: e ko bình luận về chuyện thầy Lân. Vì em là hs thầy. Chuyện đó có thật hay ko, e ko tiện nói, và cũng biết để đấy. Và e cho rằng e học võ của thầy vẫn chuaw đến đâu, chứ đừng nói là bình phẩm. Còn "đạo", đó là do tự mình trau dồi. Các anh đã tự đi tìm con đg riêng, là rất tốt. Nhg ở lại để cải tạo và động viên lớp đàn em, có lẽ cũng là việc nên làm... Em học võ , luyện đạo cho bản thân ko vì danh, ko vì Đẳng. Em thấy ai có điểm mạnh đều sẵn sàng học tập, cho dù là sư huynh, khóa sau hay là sư phụ khác. Đấy mới là đạo học võ mà em cảm nhận đc... Khẳng định lại: tôi yêu Aikido.

Iron hawk

công nhận nhiều ng ko thích thầy Lân thật, ai thich tập thì sang Tenshinkai (tiểu học Kim Đồng) tập đi, ở đấy vui lắm. Lớp A7 03-06 có 6 người tập ở đấy

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000