Có ai quan tâm đến Aikido không?

Ui chào, em thấy cái topik nầy lại chuẩn bị là chỗ khởi động cho cuộc khẩu chiến giữa các clb aiki rùi. :( Em lập topik này chủ yếu là để giới thiệu BỘ MÔN AIKIDO, not AIKIDO 10-10 or HANOIAIKIDO. Nếu mọi ng thik cãi nhau thì có thể vô ttvnol.com mà cãi nhau trog đó nhá. Hơi phản động một chút: ở topik này thì VJCC cũng vậy, 10-10 cũng vậy, mà Tenshinkai cũng vậy thui. Ở đâu cũng là aikido, ma aikido của mỗi ng tập đều là sự cảm nhận của mỗi ng. Chứ nếu cãi nhau về chuyện tôi là chính hay anh là đúng thì cai gì gọi là VŨ TRỤ NHẤT GIA, cái j gọi là BẤT PHÂN TRANH?! Vài lời mạo muội, mog mọi ng bình tĩnh...
Còn chuyện mà Tú nói "Ng VN là tập vovinam", mình nghĩ ko đúng. Vậy chả lẽ cứ ng Nga là phải sambo, còn ng TQ Thái là tập muay sao? Mỗi ng có quyền chọn theo sở thik mà ko thể bị gọi là ko yêu nc. Thực ra bây jo cũng có thể nói là có aikido vietnam dc rùi, vì aikido ở vn bi h cũng có rất nhìu điểm khác biệt so với aikido TG. Right? :D

Nhắc lại lần nữa, nói về thầy Lân thì e ko nói nhìu... Nói chung thik hay ko thì là quyền mỗi ng. Đối với e, miễn là ng ta còn có cái để dạy mình thì vẫn là thầy, và đã học ng ta một ngày thì ng đó sẽ luôn là thầy của mình. Ko phải là bịt mắt nói liều nhưg em nghĩ vậy. Vì vậy mong mọi ng vào đây ko nên bàn luận về những vấn đề tươg tự như vậy nữa... Chào đón những mem muốn trao đổi về kỹ thuật, hay lik sử môn phái, hay những j liên quan, vì theo như em biết thì dân Chu tập aiki rất nhiều mà.

Pirate

Member
các bác có chỗ nào dạy Aikido giới thiệu em cái :D rất thích Aikido nhưng hok biết chỗ học :| với lại hơi ngại :-S sợ quá tuổi :p vào học với bọn lớp 4-5 thì chết 8-}

rikku

Active Member
:D Anh cũng muốn học võ lắm, nhưng sau khi học xong môn quân sự về thì anh thấy học võ giỏi mất thì cũng ko lại đc AK47 đâu :p (Just for kidding ^^)

[Vũ Thắng] Học chả bao giờ là quá tuổi. Em ngại thì tập thái cực quyền ấy, tuổi nào cũng tập đc hết :p

-----

:D về Aikido anh cũng không biết nhiều lắm, nhưng thấy tranh cãi ghê quá :p Thật ra môn võ nào mà chả có ưu điểm, nếu cứ so với nhau toán loạn cũng chẳng để làm gì. Phải từng có người theo học, hoặc tìm hiểu kỹ tới 4-5 môn trong 1 thời gian dài may ra mới có thể so sánh, còn chúng ta ở đây nói thì cũng chỉ là cái vỏ bề ngoài, đứng núi nọ ngó núi kia thôi. :^^

Ở HN thì có một số đạo đường sau: Aikidohanoi có ở 10-10, Tăng Bạt Hổ, Đặng Văn Ngữ, Hồng Mai, Thành Công, Cung TNhi Hanoi. Tenshinkai ở trg tiểu học Kim Đồng. VJCC ở trg Ngoại Thương. Trừ Cung TNhi HN thì ở các nơi còn lại đều hầu hết là mem lớn tuổi cả. Ở 10-10 có lẽ là có số lg môn sinh ĐANG học ở CVA nhìu nhất (có lẽ thế). Có j cần hỏi cụ thể thì hỏi me.

về Aikido anh cũng không biết nhiều lắm, nhưng thấy tranh cãi ghê quá Thật ra môn võ nào mà chả có ưu điểm, nếu cứ so với nhau toán loạn cũng chẳng để làm gì. Phải từng có người theo học, hoặc tìm hiểu kỹ tới 4-5 môn trong 1 thời gian dài may ra mới có thể so sánh, còn chúng ta ở đây nói thì cũng chỉ là cái vỏ bề ngoài, đứng núi nọ ngó núi kia thôi. :^^
Em cũng đồng ý với anh về điều này. Nhưng có lẽ học "kỹ" 4-5 môn thì hơi tham :) Em cũng đã từng học rất nhìu môn rùi, song lần này tập lâu nhất và có hứng thú nhất là aiki...

Em Link Nghi ngờ anh mạo nhận ah? Đến hỏi a Nam hoặc Tuấn chíp về Q cận xem? Đc rùi, để khi nào. Nhiệm vụ chủ yếu của anh là làm uke cơ. Nhưng chắc cũng ko đến nỗi ko bít làm nage :p

Em muốn khi nào có thể sang xem một buổi tập của tenshinkai, vì mọi ng nói bên đấy tập cũng có điểm khác mà lại hay nữa. Đây là nói thật lòng đấy (ko tin xem lại suy nghĩ của em ở trên nha). Các anh tập buổi nào???

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000