chúng mày có định đi du học ko???

huyenlong said:
hoc. RMIT cung~ okie lem',bang` cap' quoc' te',ko cost much money va` lai. đươc. an co*m bo^' me. :D,mo^i~ to^.i cai' imvironment ko o^n? lem' eheh,hoc. toan` bo^. bang` tieng' anh nhg muh o? vn thi`....
Cái Rmit trong SG tử tế hơn ngoài Hn này đấy, vào đấy vừa học vừa ăn cơm nhà chồng luôn 1 thể

chocomog_257

Moderator
RMIT được cái gần nhà (tất nhiên là so với đi du học :D), còn chất lượng thì có ai kiểm chứng ở đây được ko nhỉ :-/
@ chị Hà: em nói thật em cũng chẳng biết tiếng Đức mấy, nhưng mà đúng là phát âm hơi bị nặng, khó nhằn lắm. Chứ câu em nói từ mấy hum trước á, đùa thôi mà chị :D
Thế chị có sang bên Áo học ko hay là đi làm bên đấy ạ, em đoán chắc cả 2 :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em ĐMinh said:
@ chị Hà: em nói thật em cũng chẳng biết tiếng Đức mấy, nhưng mà đúng là phát âm hơi bị nặng, khó nhằn lắm. Chứ câu em nói từ mấy hum trước á, đùa thôi mà chị :D
Thế chị có sang bên Áo học ko hay là đi làm bên đấy ạ, em đoán chắc cả 2 :D
Tiếng Đức viết thế nào đọc như thế, và chị đã bảo rồi mà, nghe nhiều người VN phát âm tiếng Đức mà chị... rởn hết cả người vì nghe vừa sai vừa nặng :p . Còn nếu nói phát âm nặng thì chị lấy 1 vd của thứ tiếng mà nhiều người biết là tiếng Pháp: Thử nghe nhiều người Việt mình nói tiếng Pháp xem ;) Một là phát âm nặng trĩu, hai là muốn "nhẹ" thì lại bỏ mất âm đi... :D - thế nên với tiếng Đức thì cũng tương tự thôi...
Tất nhiên khi nói 1 tiếng không phải là tiếng mẹ đẻ thì khó rồi, nhưng chị nghĩ là nếu nói tiếng này nặng hay nhẹ thì chỉ là ý kiến chủ quan thôi, và nhiều khi cũng chỉ là 1 định kiến nực cười thôi ;)

Còn chị vẫn đang đi học thôi em ạ, cái ngành của chị học hơi lâu :D Còn đi làm thì chỉ là thực tập hoặc làm thêm thôi :)

Mà các em, có ai thich du học ở ÁO không?? ;-)
Không khác gì Đức đâu... Mà thủ tục lại dễ dàng hơn ở Đức... ;-) :cool:

chocomog_257

Moderator
Chị chắc là học được 5 năm rồi, mà cái ngành của chị là ngành gì mà học lâu thế, với lại đến bao giờ thì xong ạ?
Đi học ở Áo thì cũng phải học tiếng Đức hả chị? À hồi đấy chị có được suất học bổng nào ko nhỉ?
Chắc là chị học ở Wien đúng ko

(Hì, có hỏi nhiều quá ko dzậy chị ;))

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ừ, chị sắp hết năm thư 5 rồi đây :-S (thời gian trôi nhanh quá... :-S )
Chị học Dược, mất 5 năm rưỡi, thực hành 1 năm nữa là 6,5 năm, ra được cái bằng Thạc sĩ. Chị có học bổng từ hội Dược sĩ của Áo (sang đây học rồi mới xin được). Nhà nước Áo không cho HS nước ngoài học bổng hay sao ý. Nếu muốn lấy học bỏng thì nguồn toàn là của tư nhân (hoặc hiệp hội nào đó) thôi... Cô bạn chị người Slovakia, học giỏi ơi là giỏi, điểm phẩy là 1,15 (hệ số điểm là 1-5, 1 là giỏi, 4 đạt, 5 trượt), thế mà không được học bổng từ nước Áo :-S (còn nếu là người Áo thì sẽ được 1000 Euro/HK). Học phí ĐH của Áo mỗi HK là 378 Euro cho người Áo, gấp đôi với người nước ngoài, còn VN (là nước đang phát triển) thì được miễn phí.

Còn chị mong là đầu năm 2007 chị học xong... :9
Chị ở Wien :cool: em vào topic này mà xem ảnh này: Mùa xuân ở Wien, dạo này chị đang đi chụp ảnh phong cảnh Wien để đưa lên forum đấy ;)

Cheek_nl

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Ừ, chị sắp hết năm thư 5 rồi đây :-S (thời gian trôi nhanh quá... :-S )
Chị học Dược, mất 5 năm rưỡi, thực hành 1 năm nữa là 6,5 năm
Trời, thế chị cũng chịu khó kháng chiến trường kì nhỉ. Em đây học 4 năm thôi mà cũng sốt hết cả ruột rồi. Mà chị học bằng tiếng Đức à?
Cách đây 2 năm em cũng qua Áo chơi, thấy thích lắm. Người dân ở đó tốt hơn ng Đức nhiều. Em khoái nhất là đi thăm mấy cái Palace ở Wien, nghe thuyết minh về thời của hoàng hậu Sisi nữa, ấn tượng phết.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thì chị cũng sốt ruột lắm chứ em... :p
Nhiều lúc thì thích học vèo 1 phát đến tận PhD luôn, có lúc thì lại bảo sao bây giờ vẫn còn đi học :D

Áo nói tiếng Đức mà em... (như kiểu Mỹ nói TA ý). Dân Áo thì hiền rồi, họ trầm tính lắm, lại lãng mạn nữa (thế mới có nhiều Nhạc sĩ nổi tiếng :p ). Khi nào em sang Áo chơi lần nữa đi ;)
Mà em ở đâu ở Hà Lan thế, chị cũng qua HL chơi rồi, nhưng cách đây lâu lắm rồi, hồi đó chị đi được Amsterdam và Rotterdam... Muốn sang lại quá, nhưng nhiều khi chẳng có thời gian...

Cheek_nl

Member
Pham Vu Ngoc Ha said:
Thì chị cũng sốt ruột lắm chứ em... :p
Nhiều lúc thì thích học vèo 1 phát đến tận PhD luôn, có lúc thì lại bảo sao bây giờ vẫn còn đi học :D

Áo nói tiếng Đức mà em... (như kiểu Mỹ nói TA ý). Dân Áo thì hiền rồi, họ trầm tính lắm, lại lãng mạn nữa (thế mới có nhiều Nhạc sĩ nổi tiếng :p ). Khi nào em sang Áo chơi lần nữa đi ;)
Mà em ở đâu ở Hà Lan thế, chị cũng qua HL chơi rồi, nhưng cách đây lâu lắm rồi, hồi đó chị đi được Amsterdam và Rotterdam... Muốn sang lại quá, nhưng nhiều khi chẳng có thời gian...
Vâng công nhận người Áo tốt mà đáng yêu nhất trong các nước em đi đấy.

Em thì ở Enschede, hẻo văn lánh, ngay sát biên giới Đức chị ạ. Ở đây buồn chết, ko có gì để thăm thú như chị ở Wien đâu. Mà chị định sang lại HL à, hihi phí nhỉ, vì 1 tháng nữa là em về hẳn rồi, nếu ko thì cũng offer chị ở nhà em miễn fi' :p

Em cũng thích đi Wien lần nữa lắm. Có mỗi 2 thành phố em muốn đc quay trở lại là Wien và Geneve...ko bít còn cơ hội nữa ko :9

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hihi, chị vừa mới tra Atlas xem TP Enschede em ở chính xác ở đâu... Ở gần biên giới Đức thế thì có khi người dân cũng nói tiếng Đức nhiều đấy nhỉ...
Nhớ hồi đi Hà Lan, mình nói tiếng Đức (để hỏi đường) thì họ hiểu (vì 2 thứ tiếng cũng na ná như nhau mà), nhưng mà họ mà nói tiếng HL (để trả lời mình đi bằng cách nào) thì chị khó mà luận ra được :p

1 tháng nữa thì chắc em không kịp sang lại Wien rồi... Nhưng biết đâu, năm sau em đi du lịch sang đây chẳng hạn... ;) Chị sẽ xung phong làm "hướng dẫn viên du lịch" cho em, chỉ cho em những nơi em đến rồi mà chưa từng... đến ;)

Mà em sướng thế, 1 tháng nữa thôi là được về hẳn.... Ôi, đến bao giờ chị mới có ngày này... :( :-S :-(

chocomog_257

Moderator
Ôi nghe 2 người kể mà sướng thế. Em ở HN đang nóng phát chết đây này. Đúng đợt nắng nóng với gió Lào, bắt đầu từ hôm kia rồi hay sao ý. Mấy hôm liền trưa toàn 37 độ. Đến bao giờ mới mát lại đây. Ở bên đấy trời mát lắm nhỉ, mỗi cái mùa đông thì chết cóng người :D

chocomog_257

Moderator
trangceline_89 said:
hay ho thật, người ở VN thì mơ ra nước ngoài. Người ở nước ngaoif mong ze^` VN -)0
Đấy là quy luật tất yếu roài :D Ai chưa bao h ra khỏi VN thì mong được xem xem bọn nước ngoài hơn mình ở chỗ nào, còn những ai ra nước ngoài rồi thì lại thấy chán chê mệt mỏi -> thà về VN cho đỡ buồn :D

chocomog_257 said:
Đấy là quy luật tất yếu roài :D Ai chưa bao h ra khỏi VN thì mong được xem xem bọn nước ngoài hơn mình ở chỗ nào, còn những ai ra nước ngoài rồi thì lại thấy chán chê mệt mỏi -> thà về VN cho đỡ buồn :D
Nói thế chứ ở nước ngoài cũng có cái hay của nó. Cơ sở vật chất hơn đứt VN, cơ hội học tập làm việc cũng cao hơn, có nhiều cơ hội để cọ xát với bạn bè quốc tế nữa chứ. Mà...shopping ở nước ngoài thì nhất rùi ;-) ( Chỉ lo không có xiền thưi

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000