Các nhân tài trẻ tuổi 0508 đâu cả rồi !!!!Join đi nào

longva0412k

Member
Chào các bạn , mình xin tự giới thiệu mình là Long ,lớp D4 ,khóa 2005-2008
tuy học lớp chuyên văn nhưng đối với mình Tin học lại là cái không thể thiếu được :D hihi`

Sẽ có người thắc mắc mình lập ra topic này để làm gì ??
Mình xin trả lời rằng , mình muốn tạo ra một nơi để tất cả những ai yêu thích tin học cùng vào đây trao đổi , truyền đạt kinh nghiệm cho nhau , và nếu được thì tại sao chúng ta không thành lập một nhóm những người yêu tin đi,để mà cùng nhau xây dựng các ứng dụng cho trường,như thế sẽ tiết kiệm được rất nhiều khoản chi tiêu cho trường đó ,để nhà trường lấy số tiền đó cho việc khác ,như xây dựng cơ sở vật chất chẳng hạn ... Thế các bạn có cảm thấy là nếu được học trong một trường nổi tiếng với những trang thiết bị giảng dạy hiện đại thì có thích hơn không??? :-/ Các bạn cứ thử nghĩ mà xem?? Muốn thế thì chúng ta phải giúp đỡ nhà trường chứ, được cái gì hay cái đấy :D hihi`

Nói thật nhé, mình thấy những người yêu thích , tiếp xúc với tin học trong trường cũng khá đông,mà còn nhiều người lập trình giỏi nữa chứ .Trong thời đại này công nghệ thông tin thì lại rất phát triển ,hiện đại .Nhưng các bạn thử nhìn lại trường mình mà xem : gần như tin học chưa được đưa vào học tập giảng dạy mấy,hay là còn quá ít!!!

Trời ơi" Người giỏi thì nhiều mà ngừơi code thì ít quá vậy !!!!!!!"

Lấy một ví dụ mà phải nói là mình cảm thấy rất bức xúc và nhiều người chắc cũng nghĩ vậy : Hàng năm , khi thi tuyển vào Chu Văn An ,khi có điểm ,mà muốn biết điểm của mình là bao nhiêu thì thật khó khăn trong việc hỏi điểm , nào là phải hỏi người quen biết , hay gọi điện thoại hoặc là phải đến trường xem , mới biết điểm của mình là bao nhiêu , thật là phức tạp !!! . trong khi đó bộ giáo dục đã có một website về tra cứu điểm thi tốt nghiệp.Tại sao chúng ta lại không có một hệ thống tra cứu điểm thi như vậy chứ ??? Đáng buồn quá :( . Và còn rất nhiều ứng dụng khác phải cần như : quản lý giáo viên , học viên , hay tổ chức lớp học , thời khóa biểu , chức năng sinh đề ,quản lý để ... nói chung là nhiều lắm.

Với số lượng các nhân tài, lập trình viên,học sinh hiểu biết , ham mê tin học như hiện nay của toàn trường ,tại sao chúng ta ko cùng nhau xây dựng cho trường những ứng dụng đó đi ?????

Mọi người cứ suy nghĩ đi nhé

Mình xin chấm hết, cảm ơn cả nhà đã đọc:D

U.F.O

Active Member
gần như tin học chưa được đưa vào học tập giảng dạy mấy,hay là còn quá ít!!!
Em ăn nói cho cẩn thận . Trường chu Văn An có tiếng về việc ứng dunhj công nghệ vào việc giảng dạy đấy .Có lẽ cậu chưa học ở đấy bao giờ thì nói vậy chớ tôi có người học ở đấy nói ngược lại ...
Ý kiến của cậu hay hén nhưng mà nói thật tui nghe nói ngày trứoc tr` còn có một hệ thống tra cứu cái khỉ gì đó qua điện thoại thì phải . Tưởng tr` CVA pro lém ai dè sau đó tịt luôn ( hình như nó tên là danh bạ điện thoại tra cứu tự động thì phải).
Xin lỗi nói chung là ai cũng muốn nhưng....
( viết tiếp sau)(nói chung là lại phản đối bạn như cái chuyện box code thoai )

chocomog_257

Moderator
Học bạ thoại?
Rubbish :) Chỉ tổ làm khổ mình thôi
nhất là cái kiểu báo điểm giữa học kỳ, ôi thôi cứ gọi là... :|

haketu

Member
không đủ điểm đúng không===>suýt chết mấy lần......
mà nếu đủ điểm===>khổ thân đứa nào ông bà ja` quản chặt, suốt ngày kiểm tra....

Sirius

Member
:D Nếu thực sự muốn học thì hy vọng gì ở trường các bác.
Rõ ràng như 1 bách Khoa vậy nhưng lập trình đâu có bằng Aptech, quản trị đâu có bằng SiSco... nếu ai đam mê thì ra ngoài mà học. Không thì bác cố vào lớp Tin của CVA.
Hmm, tin học em chả biết gì về mấy con Pascal, C+. C++ ... linh tinh vì em thấy em không hạp. Em khoái phần cứng hơn. máy các bác hỏng gì cứ hỏi, em tin là em trả lời được. Dù sao em cũng là thành viên của f_87 hơn 1 năm rồi :D

trungvb

Moderator
chú ý:máy của ai hỏng thì đưa ban tuấn dùng búa fang 2 cai là hỏng hẳn hoặc là chạy được nhưng mà tỉ lệ hỏng là 100% hahaah:D

Hồi trước học pascal xong thì mới thấy chán, tự nhiên học xong bây giờ chẳng được ích lợi j`, nhưng may cũng nhờ nó mà mình có 2 giải tin học hehe

Cách sửa máy tính
Màn hình chập chờn: gõ mạnh
Ổ cứng chập chờn: đập mạnh
Bàn phím khó đánh: gõ mạnh
Chuột khó ấn: nhấn mạnh
nói chung cái j` cũng mạnh vào để còn mua máy mới hehe

haketu

Member
2 giải tin học cũng dek có lợi j` cả(không được ưu tiên, cộng điểm j1` cả)
không bằng cái giải bơi thành phố của mình, hie hie, +2 đ tốt nghiệp và 2 đ chu văn an)
sướng
bây h học đồ họa là most!!!

t2_wuis_t2

Member
^^ hồi học cấp 2 =)) học quái j` lúc nào cũng pascal, ngày càng văn mình, công nghệ ngày càng đẳng cấp cao, nhưng cả 4 năm cấp 2, em học pascal =)) Học mà chẳng hiểu học làm cái j` nữa, cũng 1 tiết lý thuyết, 1 tiết thực hành, 1 tuần 2 buổi ~~> 4 tiết, có làm cái quái j`, cứ như hết cái để học vậy!!!

longva0412k

Member
to U.F.O : Bạn này , về vấn đề này mình quyết tranh cãi với bạn đến cùng chứ ko chịu để như cái kia đâu :D .
Thứ nhất :Hệ thống tra cứu điện thoại đó thì công nhận là có , và vẫn đang còn tồn tại . Nhưng , cái dở của cái đó là gì?? Đó là mình sẽ mất nhiều thời gian cho việc tra cứu =điện thoại (Khi gọi đến số để tra điểm, thì nó sẽ hỏi mình số báo danh là gì, và từ số báo danh đó ra tên thí sinh và rồi mới ra điểm thi ==> rất mất thời giờ mà nếu muốn xem điểm cho những người bạn cùng thi với mình hoặc muốn biết điểm của ai đó ==>bó tay , vì không biết số báo danh ==> ko tìm thấy tên ==> ko biết được điểm).Bạn thử xem trang tra điểm tốt nghiệp của Bộ Giáo Dục mà xem, mình có thể tìm bất cứ ai thi cùng với mình,hay bạn mình cùng trường chẳng hạn, để biết điểm họ là bao nhiêu, chỉ cần dựa vào tên là đã có thể biết được điểm của những người đó rồi ,ko nhất thiết phải biết số báo danh và lại còn tốn rất ít thời gian (với cái thời gian mình gọi điện , nghe giới thiệu , nhập số báo danh,nghe điểm.. thì với website mình đã có thể tìm được ít nhất 3 người bạn của mình rồi => rất nhanh). cho nên mình cảm thấy đó là cái hạn chế của trường mình .

Thứ hai , bạn nói " Trường chu Văn An có tiếng về việc ứng dunhj công nghệ vào việc giảng dạy đấy ". Đúng thì đúng thật , nhưng đó chỉ là trong phạm vi nước mình thôi .Thử hỏi đối với một đất nước khác thì sao ?? ==> chẳng là gì cả .Vì vậy Không bao giờ được hài lòng với những gì mình đã làm được (dù có là nhất đi nữa cũng không được), mà phải luôn phấn đấu đạt được những thành quả cao hơn để mà ngang tầm với các nước khác, mà thậm chí còn phải hơn nữa.Cho nến những thế hệ học sinh sau ,phải góp sức , giúp đỡ nhà trường thì mới có ngày được như vậy.

Theo ý của bạn mình nghĩ là bạn đã hài lòng với những gì nhà trường đã làm được rồi ah ??Bạn cứ thử nghĩ lại mà xem , thế giới luôn phát triển , mọi thứ càng ngày càng hiện đại ,giàu đẹp. Nếu mà mình luôn hài lòng với những sản phẩm mình đã có , thì mình sẽ luôn là người lạc hậu , sẽ ko theo kịp thời đại , sự phát triển của thế giới.(trong khi họ càng ngày càng phát triển thì mình lại dừng lại hài lòng với những gì mình có)

Mình chỉ nói thế thôi , nếu bạn cảm thấy đúng thì ủng hộ , không thì hãy chứng minh vì sao không. thế nhé

to everybody: Nghe các bạn nói : "lúc nào cũng Pascal". Đó cũng là một cái mình thấy là rất củ chuối trong nền giáo dục của nước mình , chỉ luôn nghĩ đến những cái đã có,cái đang được giảng dạy.Và từ trước đến giờ mãi mãi không thấy thay đổi mà trong khi giờ đây đã có rất nhiều các ngôn ngữ lập trình khác vừa hay , vừa dễ hiểu .Tại sao lại không thay đổi đi chứ?? Những cái cũ đó liệu khi đi làm ,sẽ dùng nữa không ??,cần thiết nữa không ??,Có thực tiễn không (có lẽ lúc đó cả thế giới người ta đã chẳng ai dùng cái ngôn ngữ này mất thôi !!!)==> mình là người lạc hâu :))

xxxzzz

Member
Các em có vẻ đam mê máy tính quá nhỉ
Thế nhưng, khuyên thật nhé, tập trung vào học tiếng Anh đi, các thứ khác sau học cũng được

trungvb

Moderator
Đúng là cái dân ẻo lả lớp văn nói j cũng dài dòng khó hiểu.mà ông đổi cách xưng hô đi nói với các anh lớp trên mà như bạn....

longva0412k

Member
to Nam : hihi`, trong thời gian mình học tin , tiếng anh sẽ tự phải biết,phải học, vì nếu mình ko hiểu tiếng anh ==> mình ko làm được bài :D. Nhưng dù sao cũng cảm ơn lời khuyên của bạn :d

to Trung: thì những cái cần phải nói thì phải nói dài dòng thôi , biết sao được :D hihi`.Còn về chuyện cách xưng hô thì đối với mình từ năm 88-90 mình vẫn gọi bằng bạn ,vì mình chủ yếu chơi với hội 85 là chính, thỉnh thoảng còn gọi luôn tên nữa ấy chứ ,với cả mấy đứa bạn mình học lớp 12 CVA mình vẫn gọi mày tao với nó mà.hihi` quen rồi .còn con gái thì 86 vẫn là bạn :D.Thế nhé, nhưng nói chung đừng để ý cách xưng hô của nhau mấy :D

Sirius

Member
Hmm thế này nhé, nếu các bác vẫn cứ quan niệm lớp trên với lớp dưới thì nói chuyện tren 4r sẽ rất khó. Nếu ở trường gặp gỡ thì lại khác, anh là anh mà em là em . Nhưng đã trên 4r thì tôn trọng nhau và ai biết thì nói ai hỏi thì trả lời. Không phân biệt trên dưới. Tổng khả năng của mọi người như nhau, mỗi người có một thế mạnh cơ mà.
VD ": Nếu có 1 tên ăn trộm lên 4r em vẫn tôn trọng như thường vì ít nhất họ bản lĩnh hơn em, họ có gan hơn em và nhiều thứ khác nữa.
Em nói thế không hiểu các bác có hiểu lầm em không nữa nhưng theo giọng nói của các bác thì em thấy các bác hơi phân biệt đối sử, quan trọng trên dưới và có phần hơi .... tinh tướng nữa cơ. thử hoi bọn em làm sao dám nói ra ý kiến của mình nữa đây mà các bác cứ hô hào này nọ.
Đôi dòng vô lễ xin các bác bỏ qua.

U.F.O

Active Member
Nếu thực sự muốn học thì hy vọng gì ở trường các bác
Đừng hi vọng vào CVA (xét chung thôi . Không có ý gì cả .Các anh lớp trên dừng nghĩ linh tinh).Vào Ams cho nó năng động đúng chất Tin .
quản trị đâu có bằng SiSco...
MCSA với CCNx bi giờ đang ngang nhua em ạ
Với lại Cisco router chớ không phải SiSco ..!
chú ý:máy của ai hỏng thì đưa ban tuấn dùng búa fang 2 cai là hỏng hẳn hoặc là chạy được nhưng mà tỉ lệ hỏng là 100% hahaah
Đọc cái này buồn cười quá .he He ^_^
em học pascal Học mà chẳng hiểu học làm cái j` nữa, cũng 1 tiết lý thuyết, 1 tiết thực hành, 1 tuần 2 buổi ~~> 4 tiết, có làm cái quái j`, cứ như hết cái để học vậy!!!
Cái này là bức xúc của nhiều người đâu chỉ riêng em . Tại Giáo dục thối nát của cái xã hội CN việt Nam này thôi !
@ tuấn: chú em cho tương phản tăng thêm 1 chút==>dễ nhìn hơn
trông như tranh.....cổ
Kâu pài vừa thoai ông Tú !( tên là Tú hay là Tù đấy?)
to U.F.O : Bạn này , về vấn đề này mình quyết tranh cãi với bạn đến cùng chứ ko chịu để như cái kia đâu .
Okie thoai ! Rất hân hạnh .Tôi rất thích những người như thế !Nhưng đừng vì bức xúc quá mà hóa hồ đồ ( chỉ nói ví dụ thía)

Thứ nhất :Hệ thống tra cứu điện thoại đó thì công nhận là có , và vẫn đang còn tồn tại . Nhưng , cái dở của cái đó là gì?? Đó là mình sẽ mất nhiều thời gian cho việc tra cứu =điện thoại (Khi gọi đến số để tra điểm, thì nó sẽ hỏi mình số báo danh là gì, và từ số báo danh đó ra tên thí sinh và rồi mới ra điểm thi ==> rất mất thời giờ mà nếu muốn xem điểm cho những người bạn cùng thi với mình hoặc muốn biết điểm của ai đó ==>bó tay , vì không biết số báo danh ==> ko tìm thấy tên ==> ko biết được điểm).Bạn thử xem trang tra điểm tốt nghiệp của Bộ Giáo Dục mà xem, mình có thể tìm bất cứ ai thi cùng với mình,hay bạn mình cùng trường chẳng hạn, để biết điểm họ là bao nhiêu, chỉ cần dựa vào tên là đã có thể biết được điểm của những người đó rồi ,ko nhất thiết phải biết số báo danh và lại còn tốn rất ít thời gian (với cái thời gian mình gọi điện , nghe giới thiệu , nhập số báo danh,nghe điểm.. thì với website mình đã có thể tìm được ít nhất 3 người bạn của mình rồi => rất nhanh). cho nên mình cảm thấy đó là cái hạn chế của trường mình .
dài dòng quá ! đây là bôi chớ không phai biện luận chặt chẽ nữa rồi !Thông cảm tiền lên mạng của các mem và cũng thông cảm cho cái database của Admin cái đê
Thứ nhất
Long tính thử hộ tôi tỷ lệ giữa số mem trong 4r trên số học sinh của CVa xem nào !Tính thử số người có DTDD và ngườicó laptop hay nBook xem sao.thêm cả thời gian con người gần điện thoại hơn hay là gần cái modem hơn?Xét hộ luôn số người lên Internet chỉ với tra điểm hơn hay là làm việc khác hơn?Kiêm luôn cả việc số phụ huynh biết dùng PC nói chung và biết online nói riêng!Hơn nữa đối với những người chưa có khả năng nối mạng (như tôi)thì lượng calo cho việc xuống nhà bấm vài nút hơn hay là chạy ra ngoài ngõ , kêu "anh ơi em 1 máy" rồi xem cái link nào để coi điểm ,rồi chưa kể thời gian ngồi đợi khi mạng nghẽn( đường truyền VN thì biết thế nào rồi đấy)! Quên nữa ,long tính hộ luôn chi phí cho người quản lí ,thiết kế site , duy trì kết nối,bảo mật (tránh ăn gian điểm).......so với chi phí thuê một hệ thống Tổng Đài ( mặc dù toi biết là cái này chưa hiệu quả vì cập nhật hơn cả tồi tệ của tồi tệ).....
Còn nhiều cái nữa nhưng tóm lại là ứng dụng web vào việc này chả được ích lợi gì cả nếu muốn không nói là lạm phát , tạo cơ hội bòn rút ,gây phát sinh và hao tốn tài sản công dân .may ra được khoác thêm cái mác là biết ứng dụng mô hình nhà trường điện tử !
cho nên mình cảm thấy đó là cái hạn chế của trường mình .
Đây không phải là hạn chế của tr` mình mà là việc bất lực của cả xã hội .Nhân tìa không thiếu nhưng.....
Thử hỏi đối với một đất nước khác thì sao ?? ==> chẳng là gì cả
Hầ hết những cái tôi nêu trên là do nhu cầu xã hội , tiềm lực kinh tế bình quân, và đặc biệt là dân trí .Ba cái trên song hành cùng tồn tại!Nếu nói như Long thì có lẽ ta phải phát rẻ cho trẻ em tiểu học 1 triệu /laptop , bán xe hơi đúng giá so với khấu hao 450% , giá dầu VN sẽ không còn cao thứ hàng chục trên thế giới nữa .
Nói cách khác Long nên nhìn vào tình hình thực tế thì sẽ hiểu thêm được nhiều điều!
Những cái mà Internet đem lại cho dân VN chưa có cả vì thực ra thì chính sách phổ cập tin học Long biết phát động cách đây bao lâu không ?Nhu cầu dùng Net để học tập , tra cứu ..(nói chung là các ứng dụng như Long đề cập) còn thấp và chi phí còn hơn xa so với sự học tập bình thường !Ngoài ra cụ thể hơn cái mục đích xem điểm chủ yếu là cho phụ huynh coi . học sinh lên mạng coi điểm đã ít ,học sinh có thói quen lên mạng cũng ít , huống hồ là phụ huynh !
Chả nói đâu xa ngay trên box 04-07 thôi Long đếm thử xem có mấy gương mặt lạ ?
heo ý của bạn mình nghĩ là bạn đã hài lòng với những gì nhà trường đã làm được rồi ah
không phải !làm việc gì cũng phải nghĩ trươc là làm cho ai .làm như thế nào , khi nào làm ,tại sao làm và thu đựoc cái gì!giống như lkinh tế ý . Nếu biết trứoc thị trường này không thể tồn tại được thì đàu tư làm gì?Phải xem thực tế .và ý tưởng của Long không phải 0 làm được hay hài lonhf với thực tại mà là hoành cảng hiện tại không cho phép . Điều đó sẽ xảy ra trong tương lai gần thôi nhưng không phải bây giờ!
Đúng là cái dân ẻo lả lớp văn nói j cũng dài dòng khó hiểu.mà ông đổi cách xưng hô đi nói với các anh lớp trên mà như bạn....
Tôi cũng thấy lạ . Nhưng theo tôi biết thì him sinh năm 89 thì phải ( thuộc loại khing người hỏi 0 thèm trả lời)
Chắ là học muộn (hay là .. có một năm 0 tốn tiền mua sách GK)
bây h học đồ họa là most!!!
Công nhận design đang nổi thật ...
về chuyện cách xưng hô thì đối với mình từ năm 88-90 mình vẫn gọi bằng bạn ,vì mình chủ yếu chơi với hội 85 là chính, thỉnh thoảng còn gọi luôn tên nữa ấy chứ ,với cả mấy đứa bạn mình học lớp 12 CVA mình vẫn gọi mày tao với nó mà.hihi` quen rồi .còn con gái thì 86 vẫn là bạn .Thế nhé, nhưng nói chung đừng để ý cách xưng hô của nhau mấy
tôi không câu nệ U xưng hô thế nào với tôi . Nói có trên có dưới thì tốt mà thậm chí thằng này con kia cũng chả sao nhưng với người khác thì chắc U bị để ý rồi đấy !
U nên biết "
Tình bạn là tình cảm giữa những con người trong tập thể dựa trên một mối quan hệ hoàn toàn tự nguyện và bình đẳng
Nguyên văn sách Công Dân 11 đấy !
Nếu tôi là người khó khăn thì tôi sẽ hỏi lại U là " Tôi với U cùng trên một 4r nhưng tôi tự nguyện cho cho U xưng hộ như thế chưa?"
về việc U gọi đám bạn của U như thế thì U nhầm!Sao U biết họ cảm thấy hài lòng khi U gọi frie như thế ? u hỏi họ à ?
Còn nữa . Đứng trên thực tế mà nói người ta gọi nhau là bạn khi có các Th sau
1. Không biết tuỏi tác nhưng cảm thấy hình như bằng vai phải lứa--> lịch sự
2.Cùng một tập thể -->Bạn đồng ..( vd : đồng môn , đồng cảnh...)
3.Tình bạn vượt qua giới hạn của thế hệ -->tri kỉ
mà nói thật với Long ,khi gọi đúng lế giáo , đúng các chuẩn mực trong giao tiếp dù sao cũng đã gây một ấn tượng ít ra là không xấu !
Thôi .5 giò roài . Mai viết tiếp
@ Long ! khai tuổi thật ra đi . tôi không tin U là 9X đâu !

U.F.O

Active Member
có phần hơi .... tinh tướng nữa cơ. thử hoi bọn em làm sao dám nói ra ý kiến của mình nữa đây
tôi có phải là mod đâu mà del bài của bạn !hơn nữa từ trứoc tới giò mặc dù cai nhau với nhiều người trên này tui chưa thấy có trường hợp phải dùng từ tinh tướng . May ra là giognj điệu bài viết cho thêm phần thuyết phục . Nếu chửi xằng thì đã có BQT nhắc nhở....Nói thế thôi . nếu théc méc gì viét tiếp lên đay cùng nói tiếp !
Nếu có 1 tên ăn trộm lên 4r em vẫn tôn trọng như thường vì ít nhất họ bản lĩnh hơn em, họ có gan hơn em và nhiều thứ khác nữa
Linh tinh. nếu từ trộm mà U nói chỉ mang tính tượng trưng thì tui nghĩ là "Một người đã không có nhân cách đạo đức thì lầy tư cách gì nói chuyện với tôi?"
Không phân biệt trên dưới.
Xét theo khía cạnh văn hóa và lễ nghi mà không đề cập đến thực tại tranh luận khách quan ( chúng ta đang trên 1 4r mà) thì bạn nên nhớ ta là người Việt Nam !

longva0412k

Member
Answer :

to U.F.O:
Mình phân tích những gì bạn nói :
-"Long tính thử hộ tôi tỷ lệ giữa số mem trong 4r trên số học sinh của CVa xem nào".
Tỉ lệ về số member trên forum với số học sinh trường CVA ko quan trọng . nhiều người lên mạng nhưng họ ko thích tham gia diễn đàn (có thể là bận chẳng hạn , hay gì gì đó) ==> rất bình thường .Cho nên không có nghĩa là người tham gia 4rum thì mới xem được điểm .Quá vô lý !!!. ai cũng có thể xem được điểm thi cả .

"Tính thử số người có DTDD và ngườicó laptop hay nBook xem sao.thêm cả thời gian con người gần điện thoại hơn hay là gần cái modem hơn?"

CŨng không có nghĩa là phải có điện thoại di động hay laptop thì mới có thể xem được điểm(internet ở đâu mà chẳng có).Về chuyện điện thoại hơn hay modem hơn , mình công nhận với bạn là điện thoại hơn .Nhưng bây giờ là thời đại nào mà chỉ dùng điện thoại thôi,ai mà chẳng biết internet là gì(đến những đứa nhỏ như lớp 1 ,mà thậm chí ở các tỉnh xa xôi nữa còn biết sử dụng huông chi dân HN).

Bạn nói :" số ngừơi lên internet chỉ với tra điểm hơn hay là làm việc khác" : Tất nhiên , internet có mọi thứ , nhưng bạn nói thế này thì không được , vì bạn thử nghĩ xem , một kỳ thì kết thúc , công bố điểm , thử hỏi những người thi đó ,hoặc phụ huynh họ, hay bạn bè quan tâm đến họ . Việc đầu tiên khi lên mạng của họ sẽ là gì ?? . Hiển nhiên là họ sẽ tìm điểm của mình . Đó là tâm lý của mỗi con người rồi ( có điểm thì ai chẳng muốn biết ngay).

"Kiêm luôn cả việc số phụ huynh biết dùng PC nói chung và biết online nói riêng!Hơn nữa đối với những người chưa có khả năng nối mạng (như tôi)thì lượng calo cho việc xuống nhà bấm vài nút hơn hay là chạy ra ngoài ngõ , kêu "anh ơi em 1 máy" rồi xem cái link nào để coi điểm ,rồi chưa kể thời gian ngồi đợi khi mạng nghẽn( đường truyền VN thì biết thế nào rồi đấy)!"

Chuyện đó chắc chỉ xảy ra trong các năm trước thôi,bây giờ đâu đâu chẳng lắp ADSL.Mạng lúc nào chẳng nhanh , cùng lắm thì mất 5 phút để vào một trang chứ gì (nhưng cái đó ít xảy ra lắm),không ta ra hàng khác :D hihi` ,mà người tra điểm thường là học sinh, ngừơi tham gia thi(họ luôn nóng lòng biết điểm),còn phụ huynh chỉ là số ít thôi. Học sinh thì bạn biết rồi đó , học sinh bây giờ thì cái gì mà chẳng biết :D (Vd :Bố mẹ muốn dạy cho con mình máy tính để theo kịp với thời đại, thì chăc nó đã biết cái "máy tình" rõ hơn bố mẹ rồi :)) , hoặc đi xe máy cũng vậy , bố mẹ định dạy đi thì chắc cũng biết đi rồi ...)Tóm lại học sinh thời nay cái gì mà chẳng biết.
Với lại mình nói là làm thêm một web để tra điểm chứ có nói là sẽ bỏ điện thoại đâu , cho nên nếu ai mà không thích lên mạng được thì vẫn có thể gọi điện mà. Nhưng sau đợt thi thì hầu như gọi điện 10 lần thì may ra được một lần , bận suốt ah

"Quên nữa ,long tính hộ luôn chi phí cho người quản lí ,thiết kế site , duy trì kết nối,bảo mật (tránh ăn gian điểm).......so với chi phí thuê một hệ thống Tổng Đài ( mặc dù toi biết là cái này chưa hiệu quả vì cập nhật hơn cả tồi tệ của tồi tệ)....."
Với câu này , bạn đã đọc bài đầu tiên mình viết trong topic này chưa nhỉ ??Mình nói rồi , mình muốn chúng ta hợp nhau lại thành một nhóm để cùng phát triển các hệ thống phần mềm cho trường ,giúp đỡ trường, vì thế trường sẽ không mất kinh phí cho những chuyên đó , vì tụi mình giúp được bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu mà :D .Như vậy trường sẽ có thêm hệ thống xem điểm qua web nữa, có tốt hơn không ??

" Còn nhiều cái nữa nhưng tóm lại là ứng dụng web vào việc này chả được ích lợi gì cả nếu muốn không nói là lạm phát , tạo cơ hội bòn rút ,gây phát sinh và hao tốn tài sản công dân .may ra được khoác thêm cái mác là biết ứng dụng mô hình nhà trường điện tử !"
Nếu thế bạn sai rồi ,ứng dụng web vào việc này là rất cần thiết , bạn cứ xem cái trang tra điểm cua Bộ giáo dục mà xem ,từ khi có nó tiện dụng hơn bao nhiêu .Mọi người có thể xem điểm của mình, của bạn bè mình , rất nhanh .Vì thế việc tra điểm trên web là thực sự cần thiết

Nói chung những gì mình vừa nêu trên cũng đã trả lời hết những gì bạn hỏi ở dưới nữa rồi. Thế nhé ,ta phải luôn hướng tới tương lai chứ :D đừng hài lòng với cái mình đã làm được.luôn phải nghĩ xa hơn là sẽ phải phát triển mạnh nữa chứ

Còn về chuyện mình sinh năm bao nhiêu .Mình nói luôn minh sinh 2 tháng 2 năm 89 , do hồi trước học bên nước ngoài về ==> tiếng việt ko rõ ==> về VN phải học chậm lại 1 lớp (Nhưng ai ngờ sau này lại học chuyên văn :)) hihi`) . thế ok rồi chứ.Stop ko soi hồ sơ người khác nữa nhé.
Nhưng nói chung điều đó không quan trọng , miễn là chúng ta bàn luận vui vẻ, góp ý kiến thẳng thắn cho nhau thế này là được rồi

Các vấn đề còn lại ,về cách xưng hô, cái đó cũng không quan trọng, thử nghĩ xem , về sau đi làm cần gì quan tâm đến cách gọi , miễn là làm được viêc, chấm hết

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000