Ai thích ngắm hoa thì vào đây nhé...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Và thêm vài bông hoa dại, người dân hay gọi đại khái là "me", vì lá của nó được chia ra làm 3 phần, bây giờ ấm ấm 1 chút thì hầu như thảm cỏ nào cũng có, chỉ cần nhìn kỹ 1 chút là tìm được (họ nhà me thật thì tên khoa học bắt đầu bởi tên "trifolium (nghĩa là "3 lá")):

Nhìn mấy cây chua me này (me này không bắt đầu bằng cái tên "trifolium" :p ) mà nhớ hồi bé, hay chơi chọi me, chọn những "cây" thật to, thật già ở Bách Thảo... Sau đó hái cả bó hoa me về nhà cắm (nhưng ở VN mình thì loại có hoa màu hồng tím phổ biến hơn)... :D

Đây là 1 loại "me" khác, chị chưa nhìn thấy mọc ở VN, không biết có mọc ở VN không, có lẽ là cũng có (nếu có thì chỉ có ở miền Bắc được thôi), nhưng vì chị ít có dịp đi thực tế ở VN...
Me này cũng chiết suất ra chất chữa bệnh được đấy, tên khoa học là: Lotus corniculatus

Và đây mới là loại me thật ( --> trifolium), gọi là "Me đỏ" (dịch từ tiếng Đức "Rotklee", tên khoa học: Trifolium pratense)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Còn bây giờ là đáp ứng mong muốn của em NHật Anh, hoa forget-me-not (chị chẳng hiểu có phải tiếng Việt là hoa Lưu Ly của em không :D ).
Nhưng đây là chị tìm trên net chứ không phải là tự chụp, mùa này hoa này chưa nở...

Còn đây là Forget-me-not, chỉ mọc ở vùng núi Caucasus (vùng này ở phía Đông của biển Đen ý):

1 ảnh khác này, mọc phổ biến ở trong rừng Trung Âu:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Còn cái bông "forget-me NOW" đỏ đỏ của em Trà là làm gì đã là hoa "Anh túc" thật đâu, đấy chỉ là hoa mọc dại thôi, hoa anh túc thật như thế này cơ em ơi ;) (nguồn ảnh: internet):

Hoa Anh Túc, tiếng latinh (quá thông dụng với SV Dược :D ): Papaver somniferum

Hoặc như thế này:

Hoặc thế này:

Khi "quả" đã chín, thì trông thế này:
(khía nó ra, nhựa sẽ chảy ra, người ta gọi số nhựa thu nhặt được và đã khô cứng, đen lại, là "Opium")

Ngoài ra còn có họ của cây này ăn được nữa cơ, rắc hạt của nó lên bánh mỳ hoặc lên đồ ăn ngọt, an ngon lắm... Hoa của nó màu hồng nhạt...

kiwi_vn

Active Member
Hà hà ! Ý tưởng lớn gặp nhau ,em đang định post hoa anh túc ,Nhưng chị Hà post ảnh lên không sửa cho nó nhỏ hơn được ah? Choán hết màn hình rồi!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Phúc said:
Hà hà ! Ý tưởng lớn gặp nhau ,em đang định post hoa anh túc ,Nhưng chị Hà post ảnh lên không sửa cho nó nhỏ hơn được ah? Choán hết màn hình rồi!
Ơ, với màn hình của chị, mấy ảnh này chỉ to hơn 1 nửa 1 chút thôi, chị có resize rồi mà ;)

@ em Trà:
Hì, chị định không đi chuyên sâu vào mấy cái tên khoa học, nên chị chỉ nói qua thế kia thôi...
Thế bây giờ chị giải thích kỹ vậy nhé ;) :

Mấy cái cây này cùng họ với nhau, nên có chung 1 tên là "Papaver" (tên đầu trong hệ gọi 2 tên của cách gọi khoa học (Binom)), nhưng lại khác chi, nên cái tên đứng sau khác nhau.

Cây "Anh túc", có chứa nhiều morphin, và để làm cay thuốc phiện thì có tên đầy đủ là "Papaver somniferum" ("somni", lấy từ gốc latinh, nghĩa là "ngủ").
--> Nó thế nào thì chị đã post ảnh ở trên kia.

Còn cây dại kia, tiếng Việt gọi là gì thì chị không biết, để tí nữa về nhà, chị tra lại sách cho chính xác rồi chị nói sau. Cây này có tên gọi khoa học là "Papaver rhoeas" ("roe", từ tiếng Latinh, nghĩa là "đỏ"). Ở cây này, hàm lượng Morphin gần như bằng 0. Chẳng độc hại gì cả...
--> là mấy cái ảnh em post, hoa màu đỏ chói.

P/s: Em còn dám cãi Dược sĩ (tương lai) về mấy loại cây này không :> :D

ngothutra

Member
Thooi chịu thua dược sĩ rùi :D Post cho dược sĩ thêm một cái ảnh hoa đỏ choét mới chụp hôm qua ở Parc de Sceaux nào:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi, tu-luýp đỏ, đẹp tuyệt vời... Hihi, ai thích "cưa cẩm" mình, cứ tặng mình 1 bó tu-luýp đỏ, đảm bảo không thành công ít thì thành công nhiều, đổ liểng xiểng :>> :p :D :x

Còn hoa này tên là gì thì mình chịu, thấy nó đẹp thế là chụp thôi :p :

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Phúc said:
Cưa cẩm bà chị dễ đến thế sao?? Chỉ cần 1 bó hoa? hic ! He he
Em nói thế này nghĩa là em không hiểu chút nào về chị :>

Tặng cả nhà 1 bông hoa sen nhé (nguồn ảnh: internet):
Nhìn thấy sen lại nhớ đến mùi cốm non gói trong lá sen mỗi khi mùa thu đến, lại nhớ lại hồi xưa đi học buổi sáng sớm, mình được ăn xôi gói lá sen, lại nhớ khi được ăn bánh đậu xanh với trà ướp hoa sen, nhớ khi vào hè mình hay thấp thỏm đợi Mẹ đi chợ về và được Mẹ mua ngó sen tươi cho mình ăn, nhớ khi được Bà nấu chè sen thơm phức cho mình, nhớ khi mình ngồi thưởng thức từng hạt mứt sen trong dịp Tết, nhớ mùi hoa sen thơm dịu khi đi dạo ra chùa Một Cột,................

kiwi_vn

Active Member
Em có phải là chị đâu mà hiểu nổi chị ,ngay cả chị chắc vẫn có lúc không thể hiểu nởi chính mình mà!

koibitoyo

minhngocd8 said:
đẹp thật đấy ^^ em có quyển ngôn ngữ các loài hoa cũng nói về ý nghĩa các loài hoa hay phết
Em ơi, em bình luận cho anh về ý nghĩa của mấy loài hoa này được không.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000