Ước mơ của đời tôi

LADY_A7

Member
Tôi luôn ước mơ trong tương lai sẽ thành Chủ tịch tập hội đồng quản trị của 1 tập đoàn lớn.
Nước mình còn nghèo, đi đâu cũng dễ bị người ta khinh dù cho chúng ta có thông minh hơn người Trung Quốc,người Nhật đi nữa.Những người tài giỏi ở nước Việt khó phát triển ,thành ra sang nước ngoài hết, 1 đi ko trở lại.
Vì vậy mà càng cần những người trẻ tuổi và có nỗ lực,có ý chí để xây dựng đất nước.
Nói thế nghe hơn bao la nhưng đó là thực tế.
Và tôi tin ước mơ của mình sẽ thành hiện thực. VÌ TÔI KHÔNG BAO GIỜ BỎ CUỘC.Ai cũng sợ mình không thành công, nhưng người thành công là người biết vượt qua nỗi sợ để đi tiếp.
Hãy mơ những gì bạn muốn mơ, đến những nơi bạn muốn đến , làm những gì bạn muốn bởi bạn chỉ có 1 cuộc đời và 1 cơ hội để làm tất cả những gì bạn muốn

rikku

Active Member
Hiện tại thực tế phát triển ở Việt Nam cho em rất nhiều cơ hội đấy.
Anh góp ý nho nhỏ là, với những ước mơ như thế này thì tốt nhất ko phải đi đâu cũng nói ra, mà quan trọng là mình làm thế nào. Nếu em nói 1 thì nên làm 10. Và không nói vẫn phải làm. :D em cứ thử nghĩ xem nhé, giả sử em đang ở thương trường thật thì em đã bị đá bay rồi đấy. :D

Deathknight

Active Member
trong ftu-forum có 1 bài thế này:
http://ftu-forum.net/forums/showpost.php?p=30510&postcount=12
Bổn dân khóa 35, hiện cũng là giám đốc, xin chia sẻ với mọi người rằng hầu hết các doanh nhân thành đạt thì không muốn làm giám đốc đâu. Tại sao vậy? Tại vì giám đốc là một cái danh, mà cái danh thì không cần trong kinh doanh, không cần danh cũng có thể làm kinh doanh còn muốn có một cái danh thì đơn giản thôi, ai cần bổn dân sẽ giúp về mặt thủ tục (700.000d để có Đăng ký Kinh doanh, Mã số thuế, Con dấu + 500.000d/tháng thuê văn phòng + 600.000d làm thủ tục mua hóa đơn + 100.000 làm biển công ty để hợp thức theo quy định. Chấm hết, chỉ cần thế là có đủ tư cách pháp nhân đi giao dịch ký kết hợp đồng...kiếm xiền với tư cách là một công ty theo luật doanh nghiệp mà trong trường dạy. Cái danh có dễ là thế, nhưng khi có danh mà không có thực thì sẽ mất danh. Đơn giản là hàng năm phải nộp thuế môn bài, thuế TNDN, thuê văn phòng làm cái tối thiểu với một công ty, chi phí cơ hội của chính bản thân khi không đi làm thuê tương đương tiền lương mà lẽ ra sẽ có được. Khi có thể trang trải được những cái tối thiếu đó bằng chính đồng tiền sinh sôi nảy nở chứ không phải vốn xin của bố mẹ anh chị thì sẽ phải có lãi. Lãi là thế nào, là những khoản có thêm cho vào lợn sau mỗi tháng. Lỗ là thế nào, là những khoản phải bỏ ra thêm để nuôi công ty khi làm cái gì cũng hòa vốn. Nếu hàng tháng con lợn cứ đầy thêm thì là công ty đang sống, chưa nói đến chuyện nó phải sinh con đẻ cái nữa để công ty mở rộng và phát triển. Nếu hàng tháng lợn cứ gầy đi rồi chết, phải thêm cả tiền mai táng con lợn, quyết toán giải thể thì coi như hữu danh vô thực.
....
"Khi học: Bắt đầu từ những kỹ năng viết công văn giấy tờ, gõ vi tính 10 ngón, đọc báo chí chuyên ngành, đi siêu thị nhiều để nhìn thế giới hàng hóa trực quan sinh động trong thương mại chính quy, đi chợ Long Biên chợ Đồng Xuân để nhìn hàng họ tấp nập và nhiều chỗ khác...Khi đi làm: Làm ở đâu cũng được, có việc bốc xếp cũng xắn tay vào làm, có ai bảo rửa chè pha nước cũng làm, người ta chửi rủa mắng mỏ cũng nghe để biết NHẪN miễn là không mất nhân phẩm đạo đức thì cứ làm, thiếu tiền có thể xin bố mẹ anh chị lúc này. Hằng đêm đọc sách, nghe đài, NGHE ti vi chứ đừng xem...trước khi ngủ nhớ nghĩ việc đã làm trong ngày, nghĩ việc sẽ làm ngày mai để có tư duy sắp xếp công việc. Hình dung mình có thể bằng ai đó trên ti vi, báo chí, đài không? Nếu làm thì làm thế nào, tìm hiểu về sự nghiệp của họ tất cả đều khó khăn vất vả mà thành. Tự đặt mục tiêu cho chính bản thân rằng trước 2x tuổi phải có từng này khách hàng chứ đừng nghĩ đến bao nhiêu xiền, mỗi tháng có thêm bao nhiêu khách hàng, mỗi tháng có thêm bao nhiêu mặt hàng mới.

Deathknight

Active Member
Vậy đấy,Nếu thực sự muốn làm giàu, xây dựng cho đất nước thì không nhất thiết phải đặt mục tiêu làm "tự "giám đốc,hay chủ tịch gì đâu :)
Nói chữ "tự" ở đây là phân biệt 2 kiểu giám đốc, 1 là những người Việt giàu ý chí,khát thành công. 2 là những người làm giám đốc, phó giám đốc ... thuê cho các doanh nghiệp khác, gọi là CEO- Chief Executive Officer.
Một thực trạng phổ biến là quyền quản lý và sở hữu chủ chưa được tách bạch rõ ràng. CEO cũng là chủ doanh nghiệp nên khó phát huy được vai trò quản lý. "Chính phủ đã có cơ chế cho phép 5 tổng công ty thuê tổng giám đốc, tuy nhiên đến nay mô hình này chưa phát huy hiệu quả để nhân rộng ra khu vực doanh nghiệp nhà nước", Viện trưởng Nghiên cứu Kinh tế phát triển Hồ Đức Hùng nhận xét.
Vì vậy những nhà quản lý giỏi ở VN thường.. làm việc cho nước ngoài, phần vì lương của nó cao, phần vì ở nhà nước mình khó sống :). Làm giám đốc kiểu này cũng có thể làm giàu cho đất nước, nhưng một cách tương đối thì lại " nghèo" dần đi so với nước chủ. Vì sao? ai học về tư bản chắc hiểu.
Ước mơ chung của đa phần người dân VN là xây dựng đất nước ngày càng giàu đẹp hơn. Có ước mơ là tốt nhưng chưa đủ vì dù sao vật chất cũng quyết định ý thức.
Tùy người, tùy cách nghĩ, tùy điều kiện mà nên có con đường đi khác nhau :)
Trước mắt bây h là phải học đã.

LADY_A7

Member
những người học giỏi quá bây giờ đều sang nước ngoài xong ở đấy luôn cả. Vì đơn giản bên đấy tài năng được phát triển và đời sống tốt hơn. Đó gọi là chảy máu chất xám. Cũng ko thể trách họ được vì ko phải ai cũng nghĩ cho người khác, họ có cuộc sống riêng và đó mới là điều quan trọng nhất với họ.
Còn em quan niệm học là quan trọng nhưng mà học ở đây theo anh là gì nhỉ? Có những người vào được đại học rồi, có ước mơ, có năng lực, nhưng có làm được gì đâu. Vì những cái thật sự cần thiết thì họ ko học. Cái đó mỗi người phải tự tìm hiểu thôi. Bạn em cũng từng nói em ko sống được với những ước mơ của mình. Nhưng thực tế những cái em đạt được thì bạn ấy sẽ chẳng bao giờ đạt được . Vì bạn ấy ko bao giờ dám nghĩ đến cái đó, cho rằng mình ko có khả năng.
Theo em ước mơ cái gì rèn luyện kỹ năng cần thiết từ bé. Em nghĩ những người giỏi nói thì chưa chắc đã làm được cái gì. Nhưng những người ko dám nghĩ ko dám làm thì còn tệ hơn.
Cái quan trọng là mỗi người có những con đường khác nhau để dẫn đến thành công. Nếu bị đá bay thì em sẽ nhảy vào tiếp anh Tú ạ, vì thế anh ko cần nói cái đó . Để cho 1 người biết điều gì đó thì ko nên nói mồm ^ ^ 10 năm nữa thôi ta sẽ biết,nhưng nếu em nhớ ko nhầm thì 15 năm qua em đã ko thể hiện mình chỉ có nói miệng.:)

Deathknight

Active Member
những người học giỏi quá bây giờ đều sang nước ngoài xong ở đấy luôn cả. Vì đơn giản bên đấy tài năng được phát triển và đời sống tốt hơn. Đó gọi là chảy máu chất xám.
Làm cho nước ngoài, thực sự là rất tốt, được du học để học tập và tiếp xúc trong môi trường hiện đại là một điều kiện đáng quý để phát triển bản thân.Nếu học tập, mang được kiến thức về nước nhà thì càng đáng quý.Về Việt Nam hay không thì còn tùy vào cái tâm, tinh thần tự hào dân tộc của người đó.Không phải ai cũng đi hẳn đâu em.Em chắc được nghe về nhiều người như thế, nhưng chắc chắn em cũng đã nghe về 1 Người đã đi rất nhiều nước và mang về cho chúng ta thứ quý báu nhất chưa ;).Dù sao cũng mong các sinh viên, nhà doanh nghiệp giỏi, các kĩ sư tài năng tương lai lấy tinh thần Độc lập, làm chủ ở nước nhà còn hơn làm thuê cho nước bạn, dù có thiếu thốn hơn chăng nữa :)
Các cụ có câu: Học đi đôi với hành. Nhưng đấy là quan niệm đơn giản thời bấy h. Trong điều kiện hiện nay thì Học với Hành đều là Học,tất cả những phương pháp nghiên cứu, tiếp thu kiến thức đều là học.
ó những người vào được đại học rồi, có ước mơ, có năng lực, nhưng có làm được gì đâu. Vì những cái thật sự cần thiết thì họ ko học.
em có thấy cụm " có ước mơ" và " họ ko học" hơi mâu thuẫn không :)

LADY_A7

Member
em có thấy cụm " có ước mơ" và " họ ko học" hơi mâu thuẫn không :)
Hình như anh chưa đọc kỹ câu nói của em thì phải.
có ước mơ thì sẽ nỗ lực đạt được ước mơ của mình.Tất cả đều lao vào học . Nhưng hàng nghìn người mới có 1 người đạt được ước mơ của mình. Tại sao vậy? Vì ko phải ai cũng chọn được con đường đi đúng cho mình. Và có rất nhiều thứ để học, ko chỉ là học văn hoá. Nhưng ta ko biết hoặc bỏ qua nó. Và sau này ra đời thiếu những kiến thức ấy, ta sẽ gặp rất nhiều khó khăn. Em nói rõ là những sinh viên đại học thì học văn hóa có tương đối tốt, nhưng những cái quan trọng hơn, cần thiết hơn thì họ ko học .Đó là 1 trong nhiều nguyên nhân khiến cho rất ít người trở thành người lãnh đạo và rất rất nhiều người trở thành nhân viên.

Chào mọi người . Mình rất thích topic này của các bạn . Tất cả chúng ta ai cũng có những ước mơ của riêng mình . Chẳng ước mơ nào là ko đẹp cả . Nhưng có bao giờ bạn tự hỏi vì sao có người thực hiện được ước mơ của mình có người thì chẳng bao giờ thực hiện được ? Liệu có phải những người thực hiện được mơ ước may mắn hơn những người còn lại ? Mình nghĩ là ko phải . Họ thưc hiện được là vì họ nỗ lực hơn , chăm chỉ hơn những người còn lại . Nói thì dễ làm mới khó .Ta nên bắt tay vào hành động ngay lúc này ,làm nhiều và nói ít thôi . :-h

smooth

Member
Huyền: uhm, đúng là có nhiều thứ cần học ngoài học văn hóa, em có thể lấy ví dụ vài điều cần phải học để trở thành lãnh đạo ko??? anh cũng muốn học mấy cái đấy :"> :))

LADY_A7

Member
Chào mọi người . Mình rất thích topic này của các bạn . Tất cả chúng ta ai cũng có những ước mơ của riêng mình . Chẳng ước mơ nào là ko đẹp cả . Nhưng có bao giờ bạn tự hỏi vì sao có người thực hiện được ước mơ của mình có người thì chẳng bao giờ thực hiện được ? Liệu có phải những người thực hiện được mơ ước may mắn hơn những người còn lại ? Mình nghĩ là ko phải . Họ thưc hiện được là vì họ nỗ lực hơn , chăm chỉ hơn những người còn lại . Nói thì dễ làm mới khó .Ta nên bắt tay vào hành động ngay lúc này ,làm nhiều và nói ít thôi . :-h
chị Giang nói phải :p

LADY_A7

Member
Huyền: uhm, đúng là có nhiều thứ cần học ngoài học văn hóa, em có thể lấy ví dụ vài điều cần phải học để trở thành lãnh đạo ko??? anh cũng muốn học mấy cái đấy :"> :))
Hì hì, em thấy lên đây toàn những anh lớp trên có kinh nghiệm hơn em nên chắc ko phải có ý học hỏi đâu nhỉ ?

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000