Tạo hiệu ứng cho flash

duc_anhd2

Member
Hiện nay, công nghệ flash đang được ưa chuộng bởi nó có thể tạo ra những ứng dụng nhỏ, gọn, đẹp nhờ vào đồ họa vectơ. Và kéo theo đó là các công ty phần mềm cũng đồng loạt cho ra đời những phần mềm đồ họa hỗ trợ cho kỹ thuật này.

Nếu như trước đây chỉ có Macromedia Flash, thì giờ đây đã có nhiều công cụ hơn cho bạn chọn như Swish, FlaX... Các công cụ này tuy không mạnh bằng Macromedia Flash nhưng nó có thể thực hiện một số việc một cách khá nhanh chóng và đơn giản. Xin giới thiệu phần mềm Swish Zone có dung lượng khoảng 1,65 MB, tải tại địa chỉ http://www.swishzone.com/SetupSwish151.exe, một công cụ cho phép tạo ra những banner, đoạn text làm trang web của bạn trở nên đẹp mắt hơn. Sau đây là các bước để thực hiện một file flash với Swish:

1. Sau khi tải xuống và cài đặt, bạn khởi động chương trình. Sẽ có 2 cửa sổ hiện ra, một cửa sổ Preview phía trên để bạn xem kết quả, và một cửa sổ soạn thảo flash phía dưới. Đầu tiên ở tab General bạn hãy chọn kích thước hiển thị file flash của bạn gồm chiều cao (Height) và bề rộng (Width), số khung hình mỗi giây (Frames per Second), màu nền cho flash (Background Color), Chọn/bỏ chọn chức năng lặp lại đoạn flash (Loop Preview Animation).

2. Bạn chuyển sang tab “Text”. Đánh vào đoạn text mà bạn muốn cho hiển thị. Bạn có thể lựa chọn font chữ, kích thước font, màu sắc cho font, canh lề cho đoạn text. (Lưu ý : Bạn có thể sử dụng font Việt Nam như TCVN3, VNI nhưng chương trình không hỗ trợ font Unicode). Nếu bạn muốn chèn thêm hình ảnh vào flash của mình, bạn có thể chọn Modify/Insert Image và chỉ đường dẫn đến file hình ảnh của bạn. (Lưu ý: Khi bạn cho chèn một ảnh vào đoạn flash thì một tab mới là “Image” sẽ hiện ra để bạn hiệu chỉnh).

3. Sau khi đã đánh xong đoạn text, bạn cần phải tạo hiệu ứng để đoạn flash của mình đẹp mắt hơn. Để làm được điều này bạn hãy chọn tab “Timeline”, chỉ định số khung hình tối đa cho file flash của mình ở mục Number of Frames, sau đó bạn có thể chèn những hiệu ứng trong mục “Add Effect” như Blur, Hide, Wave, Vortex. Tất cả các hiệu ứng ở đây đều khá đẹp. Bạn có thể chọn nhiều hiệu ứng nối tiếp nhau, nhưng bạn cũng cần tạo khoảng cách thời gian giữa các hiệu ứng để có thể thấy hết sự hấp dẫn của nó. Ngoài ra Swish cũng hỗ trợ vài hiệu ứng cho hình ảnh và thao tác cũng tương tự. Bạn có thể cho chạy nhiều đoạn text, hình ảnh cùng lúc với các hiệu ứng khác nhau. Nếu bạn muốn chèn nhạc cho đoạn flash, bạn có thể chọn Tab “Content” và “Import” các artwork, âm thanh.

Theo mặc định, mỗi đoạn flash chỉ được tối đa 200 khung hình. Nếu bạn muốn hơn nữa bạn hãy chọn Modify/Insert Scene để tạo một đoạn flash nối tiếp sau đoạn flash đầu. Ở mỗi Scene, bạn có thể đặt tên và cho liên kết đến một website nào đó bằng tab “Scene”.

Cần có thêm những chức năng đặc biệt cho flash hơn, bạn hãy chuyển sang tab “Actions”. Ở đây hỗ trợ cho bạn những chức năng như nhảy từ khung hình này sang khung hình khác, lập lịch hoạt động cho flash.

4. Để có một file flash xuất ra trang web, bạn chọn tab Export, xác nhận một số thông số như: “Offset Movies to suit Clip” để bạn chọn kích thước mặc định của khung hình (thường thì không chọn mục này), “Clip Object to Movie Windows” nhằm kiểm tra các tùy chọn để đưa ra một file flash nhỏ gọn hơn cho các hiệu ứng, “Export All Text in Shapes” để bạn chọn dạng hiển thị file Text. Ngoài ra còn có các tùy chọn khác dành cho web như Show Movies, Loop Movies... Sau khi đã xác nhận tất cả thông số, bạn hãy bấm vào biểu tượng “Export to SWF”, đặt tên và chỉ định thư mục để lưu lại file flash. Nếu bạn muốn chèn đoạn flash này vào trong trang web của mình. Bạn hãy click vào nút “Copy HTML to Clipboard” ở tab Export. Sau đó mở Frontpage, chỉ con trỏ đến vị trí bạn muốn chèn flash, click nút HTML bên dưới để hiển thị mã code, ấn CTRL + V để chèn vào đoạn mã bên Swish. Bạn có thể xem kết quả bằng cách click vào mục Preview. (Lưu ý: Phải chỉ định chính xác đường dẫn đến thư mục chứa file flash trong đoạn code thì flash mới có thể hiển thị được).

Deathknight

Active Member

tui ko giỏi lắm
nhưng cũng hỏi chú dragon129 vài câu
xem đây là bài viết do chú tự viết hay sưu tầm
Action được viết bằng ngôn ngữ nào?
xài bộ gõ loai rì để đánh TV trong Flash?

Bác Deathknight hiểu sai rồi.Có thể ruin2k2 đi copy nhưng tôi chắc bác cũng không biết Swish được dùng như thế nào.
Swish là công cụ làm flash cho xuất ra file động nhưng lại có sẵn các effect,nói chung là những người mới bước vào thế giới flash nên xem qua,vì nó cho phép ta có được những hình động mà cũng phải mất thời gian để làm trên Macromedia Flash MX.
Cái này hữu dụng cho những ai muốn làm thiệp động để tặng người thân mà không biết về Flash.Hay lém đó

Deathknight

Active Member
ờ, ko đọc kĩ
nhưng mè, dùng cái này trình độ cũng ko tíên bộ được tí nào đâu
chỉ được cái nhanh và dễ làm

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000