có ai thích hội họa thì nhào vô???

f_l_o_r_a

Member
@ star_diamond: uh , chi cung thich manga lam em ah! Hoi he cung ve may truyen gui len Mheaven nhung cha biet the nao roi?
Sao em duoc hoc bong di hoc mit huat o Phap ma ko di? Phi the? Hoc o Phap ma ve mi thuat la nhat day! Oi , uoc gi chi duoc la em!

Em biết là phí lắm nhưng em ko định làm họa sĩ, chỉ muốn làm thời trang thui. Em cũng đang định xin học bổng thiết kế thời trang. Nếu muốn chị cứ lên net tìm, chắc xin ko khó đâu, hồi trước em đc giới thiệu nên mới có cái học bổng ấy đấy chứ

f_l_o_r_a

Member
;-) ô, em được giới thiệu à? Sao lại được ?
Em muốn theo thời trang à? Gian khổ lắm đấy! Nhưng mà nếu em thực sự yêu nó thì có lẽ theo chị chảng có điều gì là ko thể?
Chị thik đồ họa hơn em ạ!

Em có bít gì đâu, hôm đấy có 1 ông Tây vào thăm lớp vẽ của em, em ko quan tâm, nhưng ông cứ đứng nhìn em vẽ rồi xì xà xì xồ với thầy em, hôm sau thầy em bảo em đc mời sang Pháp học, nhưng giờ thì em từ chối rùi.
Em cũng đã đc chấp nhận thi học bổng thiết kế thời trang, nhưng phải học xong 12 mới đc thi

f_l_o_r_a

Member
thế ahf? Thế thì chắc ông ý nhìn thấy em 1 thiên hương nghệ thuật rồi! Chắc là em phải vẽ kinh khủng lắm nhỉ? Mà em học vẽ ở đâu thế? Sao lại có 1 ông Tây vào thăm nhỉ?;-)

vespa4u

@star_diamond: Chắc hẳn em phải vẽ đẹp lắm mới lọt được vào mắt nhà tài trợ đấy nhỉ.Sao em không tận dụng cơ hội đó,học thành hoạ sĩ thì vẫn làm Thời trang được cơ mà.Nói chung là tận dụng mọi khả năng của mình ở nhiều lĩnh vực để kiếm tiền,anh có nhiều bạn cũng như vậy,làm đủ mọi thứ linh tinh.Thế em học vẽ ở đâu mà lại có người nước ngoài vào thăm vậy,anh hỏi thật đấy nhé.

YM của em này:tieu_thu_tuong_cuop74
Mà nhiều người quan tâm em học vẽ ở đâu thế nhỉ. Nghe bọn bạn nói ông Tây ấy là bạn chí cốt của thầy em.

vespa4u

Trc to cung nhu cac u moi vao tren nay,thich lam,minh la Nghe si co ma.Roi hoc roi thi,do (ma to do Yet Kieu han hoi nhe)roi lai hoc.Cang hoc cang chang muon ve voi gi nua.Noi chung la chua du do chin,cu ve xong nhin lai chi muon xe vi chuoi qua.Thoi danh hoc co not roi ra sao thi ra vay...

vespa4u

Khong phai to noi the de lam giam di nhiet huyet cua cac cau dau.Nhg do la nhg gi to dang phai doi mat voi Nghe va Nghep cua minh.Hay lua chon chinh xac va quyet tam theo duoi,roi cac ban se thanh cong.Hoi hoa cung co cong chung rieng cua no,tat nhien la khong nhieu bang nhg nganh hoc khac.do vay moi nguoi Hoa si deu phai co quyet tam,dam me va song chet voi Nghe,do ko phai la 1 cuoc dao choi.Chuc cac ban dat dc uoc mo cua minh nhe.Than

Sirius

Member
vespa4u said:
Khong phai to noi the de lam giam di nhiet huyet cua cac cau dau.Nhg do la nhg gi to dang phai doi mat voi Nghe va Nghep cua minh.Hay lua chon chinh xac va quyet tam theo duoi,roi cac ban se thanh cong.Hoi hoa cung co cong chung rieng cua no,tat nhien la khong nhieu bang nhg nganh hoc khac.do vay moi nguoi Hoa si deu phai co quyet tam,dam me va song chet voi Nghe,do ko phai la 1 cuoc dao choi.Chuc cac ban dat dc uoc mo cua minh nhe.Than
Trước hết, em xin chân thành góp ý với anh.Lần sau post bài lên 4rum, mong anh hãy post bài có dấu.Như vậy là tỏ ý tôn trọng những người lên 4rum và cũng là tôn trọng tiếng mẹ đẻ của chúng ta.Nếu lúc đó 4rum lỗi, anh nên ghi một dòng xin lỗi ở bên dưới.THân
-------------------------------------------------------------------------
Những ai đi đã đang , và sẽ đi theo ngành vẽ , đều đã xác định con đường mình đi sẽ cực kỳ gian khổ.Vẽ cũng như bao nhiêu môn nghệ thuật khác, chỉ thực sự đón nhận những ai hết lòng đam mê .Đã xác định đi theo ngành liên quan đến vẽ, chúng ta đều không mong gì ở đó,đem lại cho chugns ta, tiền bạc hay danh vọng.Bởi lẽ , trên thực tế, không ít những người họa sx , kiến trúc sư đều có cuộc sống vô cùng khó khăn.Nhưng họ vẫn theo đuổi, vẫn tiếp tục gắn bó với công việc.Bởi lẽ, họ tìm được lẽ sống trong công việc của mình
Từ bé, em đã yêu vẽ.Em vẽ mọi lúc mọi nơi, vẽ khi buồn, vẽ khi vui.Và khi em nói, em sẽ thi vào Kiến trúc hoặc Xây dựng, nhiều người đã can ngăn em.Moi người nói , em theo ngành đó, chưa chắc là sở thích, là nguyện vọng thực của em.Họ nói, em a dua theo anh trai, theo bố , họ đều đã là kiến trúc sư.Và lại, công việc này , nó bạc phận lắm.Điều đó, em đều rõ.Thậm chí đã tận mắt chứng kiến , một người kiến trúc sư, phải sống trong một căn nhà nhỏ hẹp .Nhưng em sẽ theo đuổi nghề này, theo đuổi vẽ, bởi lẽ, vẽ đã là một phần cuộc sống của em
Anh Vespa ạ, cũng có nhiều người, lầm tưởng cuộc sống với nghề này, là một cuộc sống đây lời thơ tiếng nhạc , là một cuộc sôngd lãng mãn , trải đều màu hồng.Nhưng em nghĩ, những người ở đây, thông qua bài post của mình, đều thể hiện con người và ý chí của mình.Họ đều có chung một niềm mơ ước.Em và mọi người đều đã không còn là đứa trẻ lên ba, mang bên mình cây cọ với ước mơ lớn lên sau này.Mỗi người đều có y thức trước tương lai, trước cuộc sống của mình.Và đều đã quyết định, sẽ cũng nhau theo đuổi môn nghệ thuật này
Dù sao, cũng cảm ơn anh đã chân thành góp ý với tấm lòng chân thành nhất

Sirius

Member
star_diamond said:
Em có bít gì đâu, hôm đấy có 1 ông Tây vào thăm lớp vẽ của em, em ko quan tâm, nhưng ông cứ đứng nhìn em vẽ rồi xì xà xì xồ với thầy em, hôm sau thầy em bảo em đc mời sang Pháp học, nhưng giờ thì em từ chối rùi.
Em cũng đã đc chấp nhận thi học bổng thiết kế thời trang, nhưng phải học xong 12 mới đc thi
Xin lỗi mày nhé, nhugnw không phải tao bôi xấu mày đâu nhưng thực chất, tao thấy chuyện này khó tin lắm.
Không bảo mày bịa đặt, nhưng thử nghĩ mà xem, một chuyến du học bên Pháp, đâu phải đùa.Ông Tây ấy mới nhìn mày vẽ một bức tranh, rồi đã quyết định , hỏi thăm ý kiến của ông thầy mày để hôm sau nói ngay , em có đi du học Pháp không.Nghệ thuật luốn thay đổi theo từng ngày, có thể hôm nay mày vẽ đẹp, nhưng đến mai, bức tranh mày vẽ lại ẹ ra đấy.Là một người trong ngành như ông ấy, đáng lẽ trước đó phải xem qua từng bức tranh của mày, kiểm tra xem mày có thực tài không.Sau đó phải nói chuyện, kiểm tra trình độ tiếng[ cáin ày là thứ yếu], quan trọng nhất, là xem trí tưởng tượng cùng khả năng sáng tạo của mày.Đó là điều quan trọng nhất mà.
Những điều tao nói trên, không phải là suy diễn, bịa đặt, mà là điều chắc chắn.Vì thế việc này, theo tao có nhiều uẩn khúc lắm.Nhưng dù sao, mày cũng đã từ chối, theo tao nghĩ, vậy là ổn,,

vespa4u

Okie tớ sẽ rút kinh nghiệm.Tớ thì nói vậy thôi,chứ khi bằng các cậu tớ cũng phải quyết tâm lắm chứ.Tất nhiên mỗi Tôi mỗi riêng,con đường Nghệ thuật thì không ai muốn đi cùng ai cả.Tớ thì giờ phải vuớng cơm áo gạo tiền nên chưa tập trung đuợc nhiều,nhg vẫn tích luỹ để có ngày trở lại để được cầm bút.Tớ rất hy vọng vào lớp trẻ các cậu,các cậu có nhiệt huyết và khát khao nhất đinh sẽ đạt được mục đích.Chúc các cậu thành công.

vespa4u

Ah còn ý kiến kia của cậu thì mình cũng thấy đồng tình.Tớ chưa thấy việc du học ở nước ngoài ngành Hội hoạ này dễ thế bao giờ cả.Ngay cả tớ cũng chưa dám mơ đi học tại Ý hay Pháp cả,dù tớ học Yết Kiêu,trường mà vẫn giữ lối đào tạo Hàn lâm theo thời Pháp.Để đuợc trình độ học bổng phải là nhân có tố chất rất riêng,có bản năng sáng tạo chứ không phải bôi quệt cho vui mà được đâu.Mà ai đó chỉ nhìn qua 1 bức tranh mà đánh giá được tài năng thì chứng tỏ thằng đó chả biết quái gì cả.

vespa4u

ấíi@Sirius: Chắc hẳn ku em học Kiến trúc,hehe,thực ra Kiến trúc khác rất nhiều với Hội hoạ đấy,cả cách vẽ cách cảm rất khác nhau,em không nên mang những nhận xét của vẽ kỹ thuật ra so với vẽ mỹ thuật.Sẽ rất khập khiễng,1 caí là ứng dụng,1 cái là trình diễn nên ko thể đặt chung được dù đều là Vẽ.

À ừ, mọi người ko tin cũng đc. Ai cũng bảo chuyện đi học vẽ của tui là rất đáng ngờ, là bố mẹ tui đút lót này nọ, là tui bịa ra. Khi nhận cái học bổng này, mọi người có bít tui khổ sở ra sao ko. Mọi người trong lớp vẽ xì xào, nói tôi tuy có chút tài năng nhưng ko có nghĩa là tôi đc 1 suất học bổng trong mơ như vậy. Thực ra họ đâu chỉ xem một bức của tôi, tôi đã trải qua một đợt sát hạch cực kì căng thẳng diễn ra suốt 2 tuần. Tôi phải chứng minh thực lực của mình. Đc suất học bổng ấy chưa kịp mừng thì đã phải khổ sở vì nó. Người tốt thì nói con bé này may mắn, kẻ xấu thì nói toẹt vào mặt tôi là nhà mày đút lót bao nhiêu, nói cho anh em học tập. Thế nên tôi từ chối ko đi Pháp ngay mà ở lại VN để tiếp tục trau dồi những kiến thức hội họa để ngày sang Pháp có thể ngẩng cao đầu mà đi.
Tuấn này, mày nói thế tao ko trách gì mày, nhưng mày có thấy hơi quá khi nói vào mặt tao là tao đang bốc phét ko. Tao với mày học với nhau 4 năm cấp 2, chuyện tao đi Pháp là cái gì ghê gớm đến mức mày nói những câu(xin lỗi mày) thiếu thiện cảm đến thế, tao ko hiểu mày nói thế là ý gì nhưng tao thất vọng lắm đấy. Mày nghĩ đứa mới học vẽ như tao ko có quyền có học bổng đi Pháp à, hay những học bổng ấy chỉ dành cho người học vẽ lâu năm, hay con nhà có truyền thống Mĩ thuật như mày.

vespa4u

Thực ra ai may mắn hơn ai,ai có được cơ hội tốt thì đều đáng khuyến khích cả.Các bạn không nên vì những điều thiệt hơn mà đánh mất đi sự tôn trọng lẫn nhau.Tôi biết các bạn còn rất trẻ,vẫn còn sự kiêu hãnh và khát khao chứng tỏ mình.Nhg các bạn ạ,Nghệ thuật thì không bgiờ có chỗ cho những tính toán thiệt hơn như vậy.Bạn có thể học được cách cầm bút,bạn có thể trở thành 1 Hoạ sĩ,nhg chưa chắc bạn đã thành 1 Nghệ sĩ được.Hãy đến với Nghệ thuật bằng 1 tình yêu trong sáng,chân thành.Hãy cống hiến hết mình vì cái đích đến cuối cùng ko phải là sự nổi tiếng hay danh vọng,cái đích bạn phải đến đó chính là bạn.Hãy vẽ 1 cách trong lành và khoan dung,từ trái tim và tâm hồn mình.Đi thì sẽ đến,tôi mong tất cả các bạn hãy bỏ qua tất cả để hiểu hơn về Hội hoạ,về Nghệ thuật và cái tâm của 1 người Nghệ sĩ thực thụ.Chúc các bạn thành công trên con đường của riêng mình.

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000