có ai thích chơi chứng khoán ko???

smooth

Member
Có anh chị, hay bạn nào có hứng thú về TTCK, xin cho em 1 ít kinh nghiệm.
Tốt nhất là cho 1 số nhận định về TTCK Vn thời gian gần đây, có được ko ạ???
Nói càng cụ thể càng tốt.

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ah, hồi xưa chị cũng tham gia cuộc thi TTCK với HS ở đây, tất nhiên tiền thì là tiền ảo rồi, hihi, nhưng luật vẫn là luật thật, nếu mà là tiền thật thì hồi đấy mình phải giàu to rùi, tiếc quá :p

Chị không biết thị trường cụ thể của VN thế nào... Nên chị chỉ nói được chung chung thôi...
Nếu thực sự muốn đầu tư vào lĩnh vực này, em không chỉ phải theo dõi sự biến động của nó từng ngày, mà thậm chí cả từng giờ!!! Mà phải theo dõi 1 thời gian dài thì mới biết rõ được... Càng lâu càng tốt, vì khi đó mình đã có 1 chút gọi là "linh cảm" cho việc này rồi.
Tình hình chính trị cũng liên quan khá trực tiếp đến TTCK, chỉ nói về chuyện chiến tranh vùng vịnh chẳng hạn, hồi đấy cổ phiếu của những hãng xăng dầu lên cao vòn vọt. Tất nhiên mình phải nhạy cảm và nắm bắt được tình hình, sao cho mình là người mua đầu tiên và mua rẻ nhất... Khi mọi thứ bắt đầu ổn định trở lại, mình phải bán nó kho nào sao cho mình bán vào thời điểm đúng nhất, vì tất nhiên là vè sau thì bán không được nữa...
Hoặc khi nhà nước sắp sửa đưa ra chính sách đầu tư vào ngành tin học, thì những cổ phiếu của các ngành đó sẽ tăng...
Trong khi làm cái này đừng nên tham quá, vi cứ đợi nó lên thật cao nhất mới bán thì có ngày lỗ to, vì người khác họ cũng nhanh lắm...
Chị không học chuyên sâu vào ngành Kinh tế nên chỉ nói được có thế thui... Forum mình có ai đang học Kinh tế thì chia sẻ vói mọi người 1 chút kiến thức với :rolleyes: :rolleyes:
Nói chung muốn làm cái này phải thật nhạy bén và thật giỏi về nhiều mặt, biết nắm bắt tình hình trong xã hội, và cũng phải cần mạo hiểm 1 chút (chứ không phải là chơi liều đâu nhé!!)... Cái này người ta cứ bảo là "may hơn khôn", nhưng thực ra hoàn toàn không phải, làm sao mà cứ ăn may mãi được (nhưng thỉnh thoảng vẫn phải cần tí may, hihi :p )...

smooth

Member
Vâng, cám ơn những ý kiến của chị Hà, nhưng ở TTCK Việt Nam hiện nay, em thấy người ta thường đầu tư theo kiểu chụp giật, như đi buôn thôi, chứ ít ai có 1 chiến lược đầu tư lâu dài, có thể vì ở Vn TT chưa phát triển lắm, ít người quan tâm. Do đó mà các chỉ số đánh giá hiện nay là rất khó dùng, có thể sai với thực tế.
Nhưng mà tiền ảo với tiền thật khác nhau nhiều lắm đấy chị ạ.

Co be vo tu

Member
Thường thường những người học ngành gì thì làm chứng khóan???????? :lol:
Em thấy nó giống như đánh bạc: một mất một còn. Hơi bị nguy hiểm :D :p
Đọc kĩ hướng dã sử dụng trước khi dùng: ko dành cho người yếu tim ;) :rolleyes:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Tiền ảo với tiền thật đâu có khác nhau mấy khi mình cùng dùng 1 luật??
Chị thấy tiền ảo thì mình có vẻ mạo hiểm hơn 1 chút thôi, vì bọn chị là thi làm chứng khoán mà, nên cũng ..."máu" lắm.... Coi như tiền thật ý, mất 1 chút mà tiếc đứt cả ruột, mặc dù ở chỗ khác mình thắng rất to.... B) :rolleyes:

smooth

Member
May quá mấy hôm nay thị trường đã lên trở lại, nhưng vẫn chưa bằng giá lúc em đã mua, hic. :( . Hy vọng hè này sẽ có tiền ăn chè, hihi.
Trong forum có nhiều cựu hs mà, sao ko thấy ai vào chỉ bảo, chia sẻ kinh nghiệm cho mình nhỉ???

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em mua những khẩu phiếu nào thế em??

Mấy thằng bạn lớp chị học KT mà chẳng đứa nào chịu vào post, ghét thế :angry: <_<

chipcom

Member
Chứng khoán là gì thế mọi người? Hôm trước em lên trên tòa soạn thấy mấy ông bà trên đấy cứ nói về thị trường chứng khoán nhưng em chả hiểu cái gì cả.

smooth

Member
Hehe, hôm nay đọc lại mới thấy cách đây 2 tháng mình hy vọng hơi quá, giờ biết lấy gì trả nợ đây??

Hùng con

Member
Hi hi em mà có tiền thì chẳng dại gì mà đi chơi chứng khoán cả, chứng khoán lúc lên lúc xuống, chẳng biết đằng nào mà lần.
Công nhận chơi chứng khoán như đánh đề ý, lúc được thì sướng lắm, còn lúc tèn tén ten thì...........

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Thì chị đã nói rồi mà... Chứng khoán đâu phải là có thể cứ "ăn may" mà được đâu...
Người ta đã phải theo dõi mọi biến đổi trong 1 quá trình rất dài, phải mắm bắt tình hình chính trị và thương mại nữa... Thường người ta mua nhiều loại cổ phiếu chứ không mua mỗi 1 loại (vì còn bù trừ mà...)... Nói chung là cái này khó và rắc rối lắm...

Vả lại có khá nhiều kiểu mua cổ phiếu... Chẳng biết ở VN các em có được học mấy cái này không nhỉ???

chipcom

Member
Chị Hà ơi! Giải thích về cách chơi cổ phiếu đi. Chứ ở nước mình muốn học cũng chẳng bít học ở đâu cả chị ạ. Mà cũng chả bít ai dạy nữa!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi Ngọc Anh ơi, nếu giải thích kỹ thì dài lắm, phải học rộng lắm... Nói ở đây làm sao hết được em....
Nếu có câu hỏi nào cụ thể thì còn có thể giải thích được...
Còn nếu muốn nói qua loa thì em đọc lại bài của chị ở trên ý... :)

smooth

Member
hix, mua sách về mà đọc, rồi chơi = sàn giao dịch ảo ý, tuy chưa thành triệu phú được nhưng cũng vỡ vạc ra nhiều.
có tiền thì gửi ngân hàng, lãi còn hơn cổ tức, lại ko sợ mất vốn, hì.

chipcom

Member
Thế tình hình anh smooth bi giờ như thế nào rùi? Hôm trước vừa mới kêu thất nghiệp, còn muốn tự tử... :D Hôm nay đã lấy lại được tinh thần chưa?
Còn em chẳng hiểu gì tốt nhất là không chơi, hoặc để hôm sau hỏi cho kĩ đã. Chứ mạo hiểm -> nguy hiểm -> chết!!! mà em thì chưa muốn chết <vì em đang hết tiền, không có tiền mua ghế và dây thừng>

ptgd

Mọi kiến thức về thị trường chứng khoán các bạn có thể tìm thấy ở: www.bsc.com.vn, ở đấy các bạn còn có thể tham gia chơi ttck ảo (ko mất xiền), chơi mà như thật. Nhưng nói chung bạn nào ko ham mê về kinh tế + money :D + kiên nhẫn thì đừng nên vào làm gì, chẳng hiểu gì đâu.

smooth

Member
ptgd said:
Mọi kiến thức về thị trường chứng khoán các bạn có thể tìm thấy ở: www.bsc.com.vn, ở đấy các bạn còn có thể tham gia chơi ttck ảo (ko mất xiền), chơi mà như thật. Nhưng nói chung bạn nào ko ham mê về kinh tế + money :D + kiên nhẫn thì đừng nên vào làm gì, chẳng hiểu gì đâu.
chơi ảo thì cũng được, nhưng mà ko thể có cảm giác như chơi thật. tôi cóchơi ảo khoảng 2,3 tháng nhưng cũng ko học được gì nhiều. chơi thật đi, khác ảo nhiều lắm. vụ laf, kha đột biến, chả xơ múi được gì, nav của tôi vẫn âm, nhưng hy vọng sang 2005 khá hơn :D
trang này hay lắm này: www.vietstock.com.vn

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000