Ai thích ngắm hoa thì vào đây nhé...

fruit NHO

Active Member
ở việt nam giờ cũng có nhìu loại hoa hay lắm!
ví dụ như hoa bắp cải chẳng hạn..
tiếc quá!em ko có máy ảnh....

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
em Phúc said:
Loại hoa của chị Hà không chỉ có màu xanh:
Em Phúc thân mến, loại hoa em gửi lên đây là loại hoa hoàn toàn khác hoa của chị gửi ở trên kia, nhìn thoàng đã thấy 3 đặc điểm cơ bản khác nhau rồi ;)

Huhu, đây mà là Malvaceae thì... chị có thể bỏ ngành Dược được rồi đấy, có lẽ là không xứng đáng học Dược nữa... :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
"Hoa" bắp cải là "hoa" trong ngoặc kép thôi, đấy chỉ là lá của nó có màu đẹp, trông như cánh hoa... Còn hoa thật của bắp cải thì màu vàng nhạt, trông cũng xinh phết đấy...

@ em Phúc:
Em tìm trên Google nhưng nhiều lúc cái nọ sọ cái kia (trang nọ link sang trang kia), 1 lúc sau loạn lên thì dễ bị nhầm lắm em ạ.
Tranh em post hơi mờ, nên chị không muốn nói rõ cái chị đoán, nhưng mà nhin vài đặc điểm là đủ biết nó không thuộc họ malvaceae...

sao lại động chạm đến " lưu ly " ở đây thế này...chó ơi chết thât.

tunx thích hoa hướng dương lắm, chị Hà có ảnh hoa hướng dương không, cho em xem với...:D em thì em lại thích những loài hoa dại hơn là những loại hoa phổ biến ( VD: hoa hồng, hoa lan...khó sống, lại quá sang trọng :| )Hoa dại vừa có nhiều, vừa đẹp tự nhiên, đẹp " lung tung " :>> đây chỉ là ý kiến của riêng tunx thôi :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
@ Em Thu:
Hoa hướng dương có ở trang 2 + 3, hoa dại là mấy bông chị tự chụp ở trang 4...
Còn mấy bông hoa mà em bảo là "sang" ý, thì lúc đầu nó cũng từ hoa dại mà ra thôi mà em ;) Còn nếu em thích hoa dại nữa, chị sẽ post lên cho em xem, bây giờ đang ở trường, chị không có "nguồn" :p

@ em NAnh:
Hoa Lưu Ly là hoa gì thế em? Chị nghe quen nhưng lâu không ở VN nên không thạo mấy tên đặc biệt này lắm, còn nếu tên TA của nó là forget me not thì đẻ lát nữa về nhà, chị post lên cho ;)

chi Ha said:
@ Em Thu:
Hoa hướng dương có ở trang 2 + 3, hoa dại là mấy bông chị tự chụp ở trang 4...
Còn mấy bông hoa mà em bảo là "sang" ý, thì lúc đầu nó cũng từ hoa dại mà ra thôi mà em ;) Còn nếu em thích hoa dại nữa, chị sẽ post lên cho em xem, bây giờ đang ở trường, chị không có "nguồn"
:) rồi ạ để em nghiên cứu, hôm nào chị ra được " bờ đê " nước Áo, chụp được ảnh hoa dại thì post lên em với nhé :D

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Chiều em Thu, chị chụp hoa dại cho em đây này...

Hoa đậu đốm đỏ, rất quen thuộc:

Hoa "Cứt chó" (hay lợn gì đó), hic, chẳng hiểu sao VN mình đặt tên cho hoa này xấu thế, nó trông xinh mà...

và đây nữa này, màu hơi hồng hồng...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Cây này dịch từ tiếng Đức thì gọi là "Mưa vàng", thơm lắm, nhưng mà độc :D

Còn đây là hoa khác, họ rất gần với hoa ở trên, nhìn giống gần như thế, mỗi khác màu thôi, cũng rất thơm (mùi thơm dịu hơn hoa trên kia 1 chút), lại ăn được, nấu canh ăn ngon lắm, tên là Robinia:

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Vừa rồi là mùa xuân, khắp nơi những bông hoa xuyên tuyết chồi lên, trông xinh lắm...
Sau đây chị cho em xem vài bông mọc ở những công viên khác nhau nhé...
Chị không rõ tiếng Việt, nên chị lấy tên gọi khoa học thôi (tiếng Latinh), tranh thủ ôn lại bài luôn, hehe, lâu lắm không ôn lại, tập gọi mấy bông hoa thông dụng bằng tiếng latinh cho khỏi quên :) :p

Galanthus nivalis, thơm dịu lắm, ngửi mãi không chán... Xinh ơi là xinh, chị thích hoa này lắm... Tiếng Đức: Schneeglöckchen (= Cái chuông tuyết nhỏ)

Leucojum vernum, theo tiếng Đức dịch ra tiếng VIệt là "cốc tháng 3" (Märzbecher), cũng thơm dịu...

Mimulus moschatus, 1 loại hoa "chuông" nhỏ, hay mọc vào tháng 2...

Crocus vàng sọc nâu...

Crocus tím...

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000