Thi DELF - DALF

CandT15

Member
Hai hôm nay L'espace và ĐHNN tổ chức thi Delf Dalf, ko biết khối P có nhiều bạn đi thi ko. Mọi người thi có tốt ko ?
Ở ĐHNN hôm nay gặp 2 bạn CVA, chắc số còn lại thi bên l'espace.
Thi cả sáng cả chiều. Sáng làm bài viết trong 4 tiếng, chiều 2 tiếng cả chuẩn bị và nói trước jury.

Em làm về Sciences Economiques

_ Đầu tiên là C.O: ngta cho nghe 2 lần một bài dài 6 phút, sau lại nghe tiếp 2 mẩu article nữa nhưng chỉ đc nghe có 1 lần . Cái bài 2 em chưa nghe ra câu nào đã hết X( .
_ Bài C.E thì dài nhưng cũng ko đến nỗi khó. Đấy là một bài phỏng vấn một cái ông Le Goff gì đó về quan điểm và công trình nghiên cứu thời kỳ trung đại của ông ý. Những bài thi trước, người ta chỉ cần trả lời vrai faux, bài này còn phải justifier :|. Có 2 câu 3 điểm và 4 điểm thì phải nói justifier theo cách hiểu của mình. Còn lại là trắc nghiệm.
_ Bài viết mới thực sự là ác mộng. Thi delf bao giờ cũng chỉ có 1 bài viết, C1 lại có tận 2 bài viết, mỗi bài 220-250 mots :| . Bài đầu tiên người ta cho 2 documents về bệnh dị ứng, hen. Mình phải gộp và tóm tắt 2 bài đấy.

Bài này còn dễ làm một chút chứ đến bài viết thứ 2 thì :-S . Sau hơn 3 tiếng làm bài, mắt em đã hoa hết cả lên, đầu óc thì như muốn nổ tung, ngồi tự an ủi làm nốt bài cuối. Bài này yêu cầu viết một thư cho Minister de l'industrie. Như em hiểu thì đề yêu cầu mình viết một lá thư argumentatif đến minister yêu cầu bộ can thiệp và có biện pháp hiệu quả để giả quyết vấn đề allergie, asthma và các consequence economique :-S . Bài này em bó tay, em chỉ ngồi bịa cho để 250 từ, chứ nội dung thì chắc là lạc đề:( .
Niềm an ủi duy nhất là bài đọc hiểu.

Thi xong là hơn 12h, đi ăn trưa vội vàng để 1h chiều đến thi nói. Bài nói buổi chiều mới gọi là cơn ác mộng có thật. Hình như cả phòng thi là về science humaine mỗi mình em làm Science economique, nên băn đầu giám thị phát nhầm đề. Ngồi học 10 phút người ta mới đổi lại đúng đề. Trong khi mọi người nói về điện thoại di động, một mình em phải làm exposé về L'energie solaire :(( :(( :(( :((. Tối hôm qua, em ngồi tìm info về economie Pháp và Trung Quốc, santé, rồi đọc về WII của Nintendo. Không hề đọc một tí gì về năng lượng mới. Em chẳng biết nói j về nó, bình thường ở trường 1 bài expose làm trong ít nhất 2 tuần còn đây chỉ có 1 tiếng để chuẩn bị và 30 phút nói. Ngồi đọc 3 cái documents tham khảo rồi học thuộc lòng một khổ nói về cách sử dụng. Đây là bài oral tệ nhất từ trc đến nay...:((.
Chắc lần sau đi thi Dalf, phải đọc hết cả cái web thông tin may ra mới ko lệch tủ.

Grenouille_vert

Moderator
Ôi khủng khiếp, em thi C1 - C2 hay sao mà khó thế? Hichic, may mà để đi Pháp nó chỉ đòi hỏi hết B2, ko mình tạch lâu rồi!
Mà bi giờ sao học sinh cấp III lại phải thi DELF-DALF làm gì thế? Cho anh tham khảo cái, sau này chuẩn bị cho con em :p

CandT15

Member
Em thi c1 ạ
Ko em thích thì đi thi thử thôi, nhưng mà cái này phải có trình độ thực sự, vì có dalf là miễn kiểm tra tiếng Pháp khi qua bên đấy mà.
Chuẩn bị thi Dalf ý ạ, đọc đọc và đọc, đọc tất cả. Nghe nhiều TV5, đọc nhiều báo tiếng Pháp, trang bị kiến thức xã hội. :|

Hoàng Ánh .Bùi

Active Member
em ko hiểu delf và dalf khác j` nhau ?!
mà ko đi pháp thì thi cái đấy làm j`?!nó có bao h` hết hiệu lực ko ?!
thi sớm thì có lợi j` ko ạ ??!

CandT15

Member
DELF: Diplôme d'études en langue française.
DALF: Diplôme approfondi de langue française.
Nếu có dalf thì sau này sang Pháp học và làm việc đc miễn thi tiếng, còn delf thì ko đc miễn.
Thi thử để xem cách thức kiểm tra chứ muốn có dalf thì còn phải cầy cuốc nhiều >_<. Đây là bằng vĩnh viễn

U.F.O

Active Member
@Trang : Mài có bít bằng TCF tương đương cấp độ nào của delf ko?
@ Ánh : Đan cao hơn Đen em à. Chị ý có đi Pháp . CHưa kể nếu 0 đi thì có bằng đấy kkhác gì trình độ sinh viên Đại học NN đâu.Chả bao giờ hết hiệu lực cả.Thi sớm thì...... ôn ít hơn ^_^( ít ra lịch sử cũng phải học ít hơn ^_^.Khị Khị)

RungBachDuong

TCF tính theo điểm làm sao so sánh với DELF, DALF đc hả Thiện?
Theo anh biết để đi đc Pháp (xin đc visa) thì TCF phải trên 300 thì phải (ko rõ vì may quá ko phải thi :D), còn DELF cần B2 (lão Hờ Việt Anh bảo thế :D).
Bạn Ánh thi 4 lần vì DELF DALF có đến mấy bậc lận, A1,2 B1,2 C1,2 nên thi mấy lần cũng là đương nhiên, phải thi đc hết B2 mới có DELF thì phải (lâu ko thi, mọi người check hộ), DALF thì phải có hết C2.
@ Trang et Thiện: đúng là anh ko thể nào mà theo kịp bọn em được :p

CandT15

Member
Hoàng Ánh .Bùi said:
như thế là thi delf chả có ik j` ạ ??!

mà sao bằng có hiệu lực vĩnh viễn,nh em thấy có đứa nó thi đến 4 lần hả chị ??!
Trc tháng 9 năm ngoái thì phải có delf 1 ( gồm a1 a2 a3 a4) sau đó thi delf 2 (a5 a6) rồi mới đc thi Dalf. Thi làm nhiều lần. Nhưng đấy là bằng cũ, bằng mới là A B C, như anh Phương nói đấy.
Cũng có thể thi nhiều vì trượt nhiều ;) , nhất là thi Dalf :-S

CandT15

Member
RungBachDuong said:
@ Trang et Thiện: đúng là anh ko thể nào mà theo kịp bọn em được :p
ặc có j đâu ạ em trượt C1 rồi mà :( :(( . Chắc em phải luyện ít nhất 1-2 năm nữa mới thi dalf đc :-S

Red Devil

Member
Giá trị thì sau này nó vẫn còn................thích thi lúc nào chả được.......40 tuổi đi thi Delf......ack ack ack kô biết có được kô?

Maika

cách đây 2 năm tớ thi đến DALF B1 rồi thôi, vì thấy chẳng để làm gì cả, lệ phí thi cũng chẳng rẻ .Hồi đó chỉ có đến B4 là hết DALF , bây giờ cái C1,C2 là sao? B1 cũ của tớ thì giá trị thế nào :| tớ có nên thi tiếp lấy nốt không nhỉ? sau ĐH thì cái đó có giá trị gì không? :-/

CandT15

Member
Maika said:
cách đây 2 năm tớ thi đến DALF B1 rồi thôi, vì thấy chẳng để làm gì cả, lệ phí thi cũng chẳng rẻ .Hồi đó chỉ có đến B4 là hết DALF , bây giờ cái C1,C2 là sao? B1 cũ của tớ thì giá trị thế nào :| tớ có nên thi tiếp lấy nốt không nhỉ? sau ĐH thì cái đó có giá trị gì không? :-/
C1 C2 là bằng mới nếu chị có B1 B3 B4 và A5 hay 6 (j đó em ko nhớ) ko cần B2, thì có thể đổi lấy DALF mới. Nếu ko phải thi lại.
Theo bằng mới thì
B1 B2 thuộc delf2 có nghĩa là = a5 a6 cũ đấy
Tháng 11/2006, có thi C1, nhiều khả năng chưa có C2 :( .
Có Dalf thì có thể học tập và làm việc ở các nc francophone mà ko phải quan kiểm tra trình độ tiếng...Em nghĩ mọi thứ sẽ dễ dàng hơn với những ng muốn đến các nc trong francophone

@ Dương: về lâu dài tao nghĩ nó hơn TCF nhiều Dương ạ, đi thi đi, cuối năm có đấy...
"Đi thi thay vì nói linh tinh, các bạn nhỉ B-) "

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000