muốn học tiếng Đức, vô đây !!!!!!

Bop_31337

Member
- Ai có thời gian, bổ túc từ A B C xem nào, chưa gì vào đọc phải toàn những từ ko hiểu, mà chẳng biết đọc có đúng ko nữa hich.
- Để tớ xây dựng cái kế hoạch cho nhé : 1) bảng chữ cái + cách đọc
2) Động từ : cách nhận biết, cách phân chia : như có bao nhiêu dạng, có phải chia theo ngôi, theo thời ko?...
3) Danh từ : cách nhận biết, danh từ riêng, danh từ chung : có chia, có biến đổi gì trong các câu ko? Ví dụ như anh ăn kem, với anh được ăn kem thì từ anh ko biến đổi :) đại loại là thế
4) Giới từ : cách nhận biết, cách dùng
.... những gì khác nữa, và kinh nghiệm của mọi người

teddybear

Member
Đọc một lúc thấy tốt nhất Bop_31337 muốn biết thì đăng kí ngay một khóa trên viện Goethe, đảm bảo thỏa mãn mọi thắc mắc...
He he, còn bảng chữ cái thì đáp ứng lun: a b c... z y
Đọc như tiếng Việt ( A là a ) , tất nhiên có ngoại lệ: G: ghê , H:ha, J:jot, Y:uypt-xi-lon (không biết viết có đúng không nữa, hic, quyển học fát âm để ở VN roài), X: xks... ặc ặc... phiên âm ra khó phét nhẩy... :p

teddybear

Member
chuabietgi said:
habe ich gerade ,

hoffe ich kannt euch mir hilfen

[
:9 ---> :9 :-S Du meinst: "Ich hoffe, dass ihr mir helfen könnt" oder was?
Ừa, quyển đấy em cứ ra trường Việt Đức hỏi mua là có ngay ý mà, 5000/quyển thì phải...

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Ôi em Linh định học ở Bayern, lại học Kiến trúc nữa... :x
Bayern thì chị suốt ngày sang chơi, còn KT thì suýt nữa chị cũng học (nhưng về sau chọn Dược và không hề hối hận, ngược lại còn thấy rất thú vị :D ). Chưa gặp em đã có cảm tình với em rồi :D

Chắc em mới học tiếng Đức.. :D Học chăm vào em nhé ;) Tiếng Đức phải học tốt ngay từ đầu thì có lợi hơn đấy. Phát âm cũng thế, làm thế nào phát âm chuẩn từ đầu ý... Em học viện Goethe thì có Tây dạy không em?

Bop_31337

Member
- Kha kha, tiếng Đức hay thật đấy có cả dốt ghê ha, lại còn úp xi lanh nữa, hay thật, nhưng cái viện Goethe nó nằm ở đâu thế? À mà tớ chẳng đòi gì nhiều đâu, chỉ cần biết đọc biết viết là ok mà, cần gì phải đến viện :), ở đấy họ cái cứ úp xi lanh, trông lạnh người lắm.

chuabietgi

Member
teddybear said:
:9 ---> :9 :-S Du meinst: "Ich hoffe, dass ihr mir helfen könnt" oder was?
Ừa, quyển đấy em cứ ra trường Việt Đức hỏi mua là có ngay ý mà, 5000/quyển thì phải...
ja so ist richtig wie ich meinst

chuabietgi

Member
@ chị Hà :
uhm , em mới học , nhưng làm thế nào để phát âm chuẩn từ đầu ha chị?
phát âm tiếng đúc khá vất vả !!!!!!!! :D
mà này ! trời em có sức hút vậy sao??? sao ai ở 4R trường mình cũng kêu rất thik em
hahah =))=))=)) tự hào ghê !!!!!!!!!
@ anh Hiếu :
ong anh đang ở Nga hả?
ở vùng nào hả anh? anh học gi?
@chị nguyệt :
cảm ơn chị nhiều !!!!!!!!!!!!!!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Phát âm tiếng Đức có gì đâu em, viết thế nào thì đọc thế thôi mà... Nhớ là phải đọc bằng hết các chữ cái trong đấy, không được bỏ sót mà cũng không được đọc thừa thêm vào ;)
Tiếng Đức quan trọng là trọng âm của từ ý em ạ... Vì tiếng đức thường có nhiều từ dài mà...

Em mói học nên còn nhầm lẫn cách chia động từ (đuôi của đợng từ cho mỗi chủ ngữ ý ;) )
Nếu là ngôi thứ nhất số ít (ich) thì luôn là có đuôi "e" (có vài trường hợp ngoại lệ thôi)
Ngôi thứ 2 số ít (du) thì có đuôi "st".
Ngôi thứ 3 số ít (er, sie, es) thì đuôi "t".
Ngôi thứ nhất số nhiều (wir), thứ 3 số nhiều (sie) và thể lịch sự (Sie) --> đuôi "en" (động từ để nguyên).
Ngôi thứ 2 số nhiều (ihr) đuôi "et" hoặc "t", tùy từng động từ.

--> em viết trên kia: "ja so ist richtig wie ich meinst" phải là:
Ja, so ist es richtig, wie ich es meine.
(em bị thiếu mất 2 chủ ngữ và chia nhầm ngôi... :D )
Nhưng không sao, học 1 lúc sau là quen ý mà em ;)

chuabietgi

Member
trùi thanks chị lắm lắm
nhưng em viét ko sai đâu , sách ghi vậy mà !!!!!!!

chị ơi ông anh em bắt em phải học 5.600 từ
chị có cách nào học nhanh ko???? :)

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Em ơi, thế thì... chị khẳng định với em là... sách sai em ạ :) (đã thế lại còn sai thêm dấu phẩy nữa, vì cách ngắt câu của tiếng Đức cũng rất quan trọng và khó nữa :) )

Muốn học từ thì em phải đọc sách nữa thì mới nhớ nhanh được, chứ cứ học vẹt thì cũng được thôi, nhưng khó nhớ lắm... :)
Nhưng mà em cứ học dần dần, 1 ngày học 20-30 từ thôi, rồi ôn đi ôn lại thì nhớ mới lâu...

Bop_31337

Member
- Ôi tiếng Anh có Gút mó mình, tiếng Nga có chẻ tư re, nhét nhét, tiếng Đức có dốt ghê ha, úp xi lanh, sao tiếng Việt chẳng có gì thú vị thế để mình phải học từ nhỉ? Ko học cũng tự nhớ :)
- Đọc ko hiểu hả? cứ đọc bao giờ hiểu em sẽ tìm ra cách học từ, mỗi người có cách ghi nhớ khác nhau, nên có thể cách người này ko dùng cho người khác được, thì cứ cơ bản đi, nhai đi nhai lại như bò nhai cỏ ấy, kiên trì sẽ nhớ đc.

chuabietgi

Member
trời đất kinh nghiệm của anh chị đấ ha?
em hoc tiếng anh bao nhiêu năm mà vẫn chưa tìm ra cách học từ cho thuộc vậy mà bây h chuyển sang tiếng Đức học từ méo mặt luôn.
anh , chị học từ kiểu gì , cứ nói ra em xem có tiếp thu được tý tinh hoa nào ko? chứ ko thì chét
nhưng mà lời khuyên của anh Bop cũng ko phải ko đứng , mà em làm mãi rồi , cũng nhớ được nhưng em muốn tìm cách khác , xin mọi người chỉ giáo !!!!!!!

teddybear

Member
Em ui, kinh nghiêm dâu` tiên rut' ra là dung doc cai' quyên sach' mà em bao là "sach' viêt thê' " nua nha'.
He, còn cach' hoc tu`thì chi cung~ dang meo' hêt ca nat day nay`... hic hic... chi co' 1 cah' duy nhât la cô' gang' doc nhiêu sach' tiêwng Duc em a. Em moi hoc thì lên viên Goethe doc sach cho tre con bang tiêng Duc y', no viêt cung dê doc lam'... mà cung~ hay nua. Lên thu viên viên Goethe em co the vao doc thoai mai, nhung nêu muôn' muon vê thi em fai làm the... kostenlos thi phai... :p

teddybear

Member
Bop_31337 said:
- Ôi tiếng Anh có Gút mó mình, tiếng Nga có chẻ tư re, nhét nhét, tiếng Đức có dốt ghê ha, úp xi lanh.
dốt ghê ha với úp xi lanh tiếng Đức là gì vậy? :-/ :-/ :-/

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000