Bạn có yêu trường không???

Có lúc nào đó bạn tự nhủ với lòng mình rằng:Tôi đã thực sự yêu mái trường nơi tôi đang học hay chưa? Tôi đã thực sự yêu thầy cô và bè bạn hay chưa?
Hãy gửi gắm vào đây những nỗi niềm yêu ghét giận hờ bạn nhe'! Rồi mai đây, bạn sẽ tìm ra được câu trả lời của chính BẠN! :)

chỉ khi nào mất đi, thực sự rời xa thì người ta mới cảm thấy nuối tiếc và mới cảm thấy yêu trường thôi,
mà ko phai chỉ có trường, bất cứ cái gì cũng vậy, mất đi rồi mới thấy quý........

unni_x

Active Member
CVA thì Un yêu cực :D ở đây Un được là chính mình ( nghe hơi ngu ngu, nhưng hùi trước sống cô lập cực :>> ), có nhìu bạn bè :D và đặc biệt, có.... :>>

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Tất nhiên là mình yêu trường rồi :cool: Mình luôn rất tự hào vì từng được là HS của trường CVA.
Với trường, mình có bao nhiêu kỷ niệm thật đẹp không bao giờ quên...
Tuy chỉ học cấp 1 và 1 năm rưỡi cấp 3 ở CVA, nhưng mình gắn bó với trường lắm...

Nhớ hồi cấp 1 nhảy tàu điện đến trường, ra nhà bát giác mua ô mai chanh, quế ở đằng sau trường, nhớ cây hoàng lan ở bên kia đường (hình như bây giờ bị chặt rồi thì phải...), nhớ những ngày mùa thu đi nhặt lá vàng rơi xâu thành những chuỗi thật dài để khoe nhau,...

Lên cấp 3, nhớ ngày đầu tiên vào lớp, các bạn reo hò ầm ĩ, làm mình cứ tưởng lớp này có 100 học sinh... :D Nhớ những lần đi tham quan, liên hoan, cắm trại với lớp... Nhớ những lúc bị thầy nhắc mặc áo thì phải "cắm thùng", nhớ những lúc mấy "thằng" con trai ngồi hát nghêu ngao mà... đau hết cả đầu :p Nhớ những lần đi bộ đến trường với bạn... Nhớ những lúc thong dong đạp xe qua lăng Bác...

Còn học ở Áo, mình cũng có nhiều kỷ niệm không kém... Nhớ hồi đâu vào lớp còn bỡ ngỡ vì chưa biết tiếng Đức, các bạn luôn rất nhiệt tình giúp đỡ... Nhớ những tuần đi trượt tuyết, đi tham quan, đi học chương trình trao đổi... Nhớ những đêm cả lũ trốn phòng, trèo ban công để đi thăm nhau... Nhớ ngày tốt nghiệp, cả lũ xếp ghế khóa hết các lối vào trường và lớp học...

Bây giờ, khi đã ra trường, nhiều lúc nghĩ lại những kỷ niệm đẹp như thế, mình thấy thật là hạnh phúc. Mình luôn vui vì mình biết mình đã có 1 thời học sinh thật hồn nhiên và tốt đẹp...

Hà Giang

Member
Mình yêu trường lắm . Yêu chiếc ghế đá, yêu hàng cây , yêu sân trường thơ mộng, yêu thầy cô, yêu bạn bè, yêu tất...Sống trên đời mà chỉ biết chán ghét thôi thì vô vị lắm. Sống phải biết hưởng thụ và đón nhận.Thời học sinh là quãng thời gian đẹp nhất trong cuộc đời, phải biết sống vô tư và phải biết yêu thương và tất cả sẽ là kỉ niệm.Không yêu thì hãy giấu nó vào chỗ nào kín nhất trong lòng, lôi nó ra ít thôi mọi người nhé!!!

Ngoc Anh

Member
Yêu chứ, có ai lại không yêu.
Từ hồi còn bé tí, mỗi lần lên nhà bà ngoại ở Bưởi, mẹ mình lại chỉ cho mình mấy cái nhà mầu vàng nằm giữa những tàn cây sấu cổ thụ to ơi là to và bảo, mẹ và các dì các cậu đã học ở đây đấy, mình lại bảo, lớn lên con sẽ học ở trường này.
Mình nhớ mãi hôm thi vào trường, hôm ấy mình được bước chân vào ngôi trường mơ ước, sao mà nó to thế, có bao nhiêu là nơi là chuyện để khám phá, cửa sổ thì không có chấn song, tha hồ ngồi lên bậu cửa để ngắm hồ tây và ........ ăn. :D
Thế rồi cũng đến lúc báo đỗ, mình nghe đâu nói là trường sẽ thí điểm năm đầu phân ban thì phải mặc đồng phục, chắc là áo dài nên đi may luôn 1 bộ.
Trời ơi, có được mặc đâu, hs lớp 10 phải mặc váy mà màu thì xấu dã man, mầu xanh lá cây chứ, trong khi đó lớp 11, 12 được mặc áo dài đẹp ơi là đẹp.
Nhưng ko sao, được học ở CVA là thích rồi :D
Tuần đầu tiên tập quân sự làm quen với mọi người, eo ơi ai cũng có vẻ giỏi giang và thanh lịch thế (Hs CVA mà), chỉ đến khi đi học mới thấy đúng là nhất quỷ nhì ma...
Có mỗi việc mặc đồng phục hằng ngày thôi mà cũng bao nhiêu đứa chống đối, đồng phục trường may sao mà xấu thế, mà thầy giám thị (thầy mão ấy) thì hay soi, em đi dép kiểu gì thế, sao ko cắm thùng, sao áo của em ko phải là mầu trắng hả....hàng tỉ lí do.
:(
Thế rồi thân nhau, cùng đi lang thang ra nhà bát giác, ra chùa trấn quốc những lúc trống tiết, đi hái cỏ may về chơi....
Biết bao kỷ niệm.
:(
Hôm chia tay, cả lớp khóc, mắt đỏ hoe, hẹn nhau khi nào kỉ niệm 100 năm thành lập trường nhớ mang con cái về chỉ cho chúng thấy bố mẹ đã từng học ở đây, không biết có đứa nào theo được không nữa, rồi lại nhìn nhau cười, ngượng vì mình khóc nhiều hơn đứa kia, các lớp khác nữa chứ, bọn A10 thì vừa ôm hôn nhau vừa khóc, bọn lớp C được mấy thằng con trai lớp A tặng 1 cành hoa phượng to cao bằng cả đầu người....
Rồi còn những hôm đi đá bóng nữa chứ, 2 lớp C mới được 1 đội bóng trông đến buồn cười....
Ôi, đi rồi vẫn ngóng về trường, gặp bạn cũ lại hỏi, mày có hay về trường chơi ko... :D

Cuộc đời học sinh là quãng thời gian đẹp nhất của một đời người! Ko biết tháng 6 tới đây, khi chia tay các bạn, mình có..tuôn tràng giọt lệ ko nhỉ:D? Chắc là ko, nhưng xa trường thì buồn cực!:( Còn đâu những buổi chiều ngồi kết tràng hoa sứ, còn đâu những buổi trưa hẹn hò với người i' giữa phượng bốn mùa rơi lả tả, còn đâu những sáng trốn chào cờ đi "ẩm thực", ôi! Nhớ làm sao....

lexuscva

Member
hehe...từ hồi chưa vào CVA đã thích trườg nì rồi...
CVA đẹp nhất Hà Nội, đẹp nhất Việt Nam
CVa : lãng mạn, thơ mộng...hé hé

unni_x

Active Member
Có người bảo, nhìn thấy trường CVA là chỉ muốn vào học thui :>>
kaka, từ lâu đã biết mình hạnh phúc :D

rikku

Active Member
một trong những sai lầm của mình là ko vào cva; nhưng dù sao bù lại mình cũng có một ngôi trường tuyệt vời; năm nay mình rất iu trường cnn của mình :D
các bạn cva. rất cute ;)

unni_x

Active Member
Nhưng nhìu khi Un tức trường vật X-(
Trường gì mà rộng quá như thế, đi từ bên này sang bên kia là hỏng luôn đôi dép :(
Trường gì mà có canteen to như thế, làm nhìu khi học mà cũng không yên =P~
Trường gì có nhìu cây đẹp như thế, làm mình nhìu lúc xao xuyến :>>
Trường gì mà có nhìu bẹn bè tốt đến thế, nhìu lúc chỉ muốn trốn học xuống chơi với bọn nó :D
Trường gì mà có :>> ... :>> dễ thương đến thế, khiến mình ...... :>>

Ngoc Anh

Member
=))
Xin lỗi bà con vì ý kiến có vẻ bốc mùi nhé :D
Đúng là trường mình có cái WC xịn nhất trong mấy trường cấp 3 đấy, :D
Tự hào đi nhé, các cái WC khác không được rộng và thoáng lại sạch như thế đâu .

Bọn trường Hoàn Kiếm tuy nhà giầu nhưng còn lâu mới sang bằng chúng ta đấy, chưa kể các trường khác nhá :D

Hà Giang

Member
Biết là rất yêu trường , nhưng thầy cô ko tạo điều kiện để tình yêu ấy " nồng nàn cháy bỏng " hơn. Bắt học sinh khối 10 ra học khu nhà E bụi bặm bẩn thỉu vì đang xây dựng , đã thế sắp tới lại còn bảo học sinh khối 10 gửi xe ở sân trước dãy nhà E, ra vào ở cổng trường cấp 2 hối xưa chứ, CVA yêu nhất cái sân trường thì bi giờ............hic hic, buồn quá.Thế thì yêu làm gì cơ chứ. Trường ơi là trường!!!! :((

lớp 10 học ở nhà E là sướng rồi còn kêu khổ gì nữa ,trường của mình chứ trường nào
các lớp chuyên hồi trước còn phải học ở cái chỗ nhà F lụp xụp mà bi giờ bị phá đi rồi ý
đi vào chỗ đấy hôm mưa có mà toàn bùn ,bây giờ được học nhà E cao ráo sạch sẽ hơn bao nhiêu

Hà Giang

Member
Sướng cái gì mà sướng??? Mọi người đã phải" nếm mùi" chưa vậy. Chị Ngọc Anh ko chấp , vì chị là cựu hs lâu rồi, nhưng anh Linh đã " từng trải" chưa mà kêu sướng? Mà tội cái là ở nhà E nhìn ra Hồ Tây xa tít mù tắp=>chán. Hồi trước em đã từng học ở nhà B, nhà A rồi( trong đợt ôn thi vào trường ấy mà),tuy cầu thang bằng gỗ nhưng vẫn còn khoái hơn cầu thang bằng gạch ở nhà E => chán. Nhất là cái căng-tin xa xôi, có đói nhưng nếu xuống , có khi vừa bước chân đến nơi thì đã vào tiết rồi, giả dụ có nhanh tay nhanh chân chạy lên, thì ăn được bao nhiêu cũng tiêu hóa sạch sành sanh, còn đâu là người nữa hả trời. Có ai thấu hiểu được điều đó ko?
Bi giờ, mình chỉ còn biết từng phút nhấm nháp hạnh phúc cỏn con là được đi bộ trên sân trường , đi đoạn đường tuy dài từ nhà E ra chỗ nhà B chỉ để lấy xe thôi, nhưng đó vẫn là niềm hạnh phúc lớn lao...Giờ chỉ còn trong giấc mộng.
Thời gian vốn trôi rất nhanh, mà mình thì luôn muốn nó trôi chậm thôi để mình được trẻ mãi với CVA.Nhưng giờ lại mong sao nó qua thật nhanh, để lớp 11, mình còn được bước tới "sân trường ước mơ"...........Chán vô cùng.........

thế em đã từng vào mấy phòng học lúc chưa bị phá chưa
như anh nói rồi đấy , nhà E còn tốt hơn chỗ đấy nhiều
xuống canteen thì có gì đâu ,hồi trước canteen ở nhà A nghỉ 10 p anh còn chạy đi ăn kịp cơ mà ,nghỉ 15p thì thừa để ngồi tán phét trong canteen

Hà Giang

Member
Công nhận dãy nhà lúc chưa bị phá thật là khủng khiếp. Đợt đi thi thử CVA, vì là thí sinh tự do, nên bọn em phải ra chỗ đó thi. May mà mình quyết tâm bằng được phải đỗ vào CVA, ko chứ đứa nào mà ko quyết tâm, nó sợ chả chạy mất dép. Hôm đó trời mưa to, lớp học tối tăm, vừa làm bài vừa....gãi =)) . Muỗi bay như quân Nguyên mông.Bẩn thỉu, lại còn cả một đống lá khô chất ở chân cầu thang nữa chứ. Mất hết cả tinh thần.
Nhưng thôi, đó là chuyện hồi xưa. Thế giờ anh Linh đang học dãy nhà nào vậy.Em đang so sanh nhà E với nhà A, B. Chứ có so sánh với cái dãy nhà trước kia đâu!

Pham Vu Ngoc Ha

Active Member
Hà Giang said:
Hồi trước em đã từng học ở nhà B, nhà A rồi( trong đợt ôn thi vào trường ấy mà),tuy cầu thang bằng gỗ nhưng vẫn còn khoái hơn cầu thang bằng gạch ở nhà E => chán.
Trùi ui em ơi, chị mê nhất cái cầu thang và sàn gỗ mun của trường đấy!! Trường CVA xịn nhất là 2 thứ đấy đấy em ạ. (Ước gì về sau có tiền mà xây cái nhà có sàn bằng gỗ mun như thế :D , HS phá suốt gần 100 năm mà vẫn đẹp và tốt... Bây giờ chất lượng gỗ mun không bằng 1 phần nhỏ của ngày xưa...).
So sánh cái nhà gì 1 tầng đối diện với nhà A ý, xây sau, sàn bằng gạch thì bị mòn lồi lồi lõm lõm, đi không cẩn thận vấp ngã chết :D

Tra cứu điểm thi

Phần mềm mới

Quảng cáo

11223344550983550000